สอบถามเพื่อนๆที่เคยไปยุโรปด้วยตัวเองค่ะ

สอบถามเพื่อนๆที่เคยไปยุโรปด้วยตัวเองนะคะ
มีแพลนจะไป ฝรั่งเศส สวิส อิตาลี ช่วงเดือนเมษายน ปีหน้ากับครอบครัวจะไปด้วยตนเองเป็นครั้งแรกค่ะมือใหม่มากๆเพี้ยนเบลอ
ในแต่ละประเทศเราจะไปตามสถานที่ต่างๆที่ฮิตๆ ส่วนใหญ่จะเดินทางโดยรถไฟฟ้าใต้ดินค่ะ
อยากทราบว่า 

1. บัตร Eurail pass แบบ1st class สามารถใช้บริการรถไฟฟ้าใต้ดิน และรถโดยสารสาธารณะในทั้ง 3ประเทศได้ไหมคะ
2. อยากทราบว่าบัตร Eurail pass เพื่อนๆส่วนใหญ่ซื้อที่เว็ปไหนคุ้มโปรดีเชื่อถือได้มากสุด หรือมีบัตรแบบอื่นๆแนะนำไหมคะ
3. วัคซีนที่บ้านเราฉีดแอสตร้า 2 เมอดอนน่า1 ฉีดมาเมื่อต้นปี65  แต่เราจะเดินทางเมษาปีหน้า แบบนี้ต้องฉีดเพิ่มไหมคะ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 4
เส้นทางนี้ จากที่เคยไปนานมาละ แต่ว่าน่าจะเหมือนเดิม

ตัด eurail pass ไปเลย  ไม่คุ้มเพราะ

eurail pass ใช้จอง tgv มีค่าธรรมเนียมเพิ่ม และจองยาก
ไปหาข้อสฃมูลเพิ่มเติมดู

เข้า swiss ก็มี swiss pass ขาย ใช้เป็นส่วนลดขึ้นเขาได้ด้วย และบางเขาก็ฟรีเลย

italy รถไฟระหว่างเมทอง ใช้ euraippass ก็มีค่าจอง
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่