ถ้าเถียงกับคนอื่นไม่รู้เรื่อง เราอธิบายเป็นสมการคณิตศาสตร์แทนได้ไหม ?

คือ รู้สึกหงุดหงิดเวลา พยายามอธิบายสิ่งๆหนึ่งให้คนที่เขาคิดว่าตัวเองถูก  แต่เขาหาว่าเราไม่เข้าใจ เราอยากเปลี่ยนเป็นอธิบายด้วยสมการคณิตศาสตร์แทนได้ไหม 
ยกตัวอย่างนะ เถียงกับเรื่อง ว่า คน introvert ต้องเป้นยังไง 
ผมบอกว่า introvert คือคนที่ได้เติมพลังเวลาอยู่กับตัวเอง โดนสูบพลังเวลาอยู่กับคนอื่น 
แต่อีกคนเถียงว่า introvert คือคนที่ มีความสุขเวลาอยู่กับตัวเอง ไม่ใช่โดนสูบพลัง 

ผมเลยบอกว่ามันต่างกันตรงไหน มันก็ถูกทั้งคู่ แต่เขายังกล้าเถียงมาว่าไม่ถูก 
ผมเลยอธิบายเป็นสมการคณิตศาสตร์ว่า 
กำหนดให้ 
a = เติมพลัง , c = มีความสุข

ถ้า c=>a  ถ้า  มีความสุขเป็นจริง ดังนั้นแล้ว เติมพลัง เป็นจริง 
คน introvert ประกอบด้วย c หรือ มีความสุขเวลาอยู่กับตัวเอง 
c เป็น สับเซต ของ introvert ดังนั้น แล้ว introvert ประกอบด้วย a นั่นคือ เติมพลัง 

U = {A,B}  A = เซต อยู่คนเดียว ,B = เซต อยู่กับคนอื่น
A={C,D} C = เติมพลัง ,D = เสียพลัง
B ={E,F} E = เติมพลัง ,F = เสียพลัง
โลกของ introvert มีแค่ เติมพลัง และเสียพลัง E = ~F
(P -> C) && (P->~E)
(~P ∨ C) && (~P ∨ ~E)
~P ∨ (C && (~E))
result true when P = true, C = true and E = false

ผมพยายามบอกเขาด้วยสิ่งนี้แต่ เหมือนเขาจะไม่ค่อยรู้เรื่อง ผมเจอปัญหานี้ค่อนข้างบ่อยและ ไม่รู้ว่าจริงๆ คนทั่วๆไปเขาพยายามเข้าใจโลกตามความเป็นจริงหรือเปล่า ?

มีอีกหลายๆเรื่องนะ ผมแค่เหนื่อยละ เบื่อกับความคิดเห้นของคนอื่นๆ ที่แค่พูดตามความเชื่อตัวเอง
แก้ไขข้อความเมื่อ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 9
ผมแนะนำว่าคุณควรไปเรียนการพูดและการใช้ภาษาไทยมาใหม่  คุณสื่อสารไม่รู้เรื่อง
    ถ้าคุณสื่อสารให้คนอื่นเข้าใจตรงกันไม่ได้จะทำให้เกิดปัญหาในการทำงานและการใช้ชีวิตประจำวัน  
     คุณควรยอมรับว่าจุดอ่อนของตนเอง  แล้วปรับปรุงพัฒนาตนเอง  ไม่ควรหาข้ออ้างแก้ตัว  รู้จักการปรับตัวในการทำงาน

ปล.ควรสื่อสารให้คนที่รู้คณิตศาสตร์น้อยกว่าเราสามารถเข้าใจได้
ความคิดเห็นที่ 15
คุณไม่ได้ต้องการเปลี่ยนแปลงตามคำแนะนำอะไร คุณแค่พยายามจะหาเสียงสนับสนุนว่าความคิดของคุณนั้นถูกต้อง
และคุณตั้งใจจะทำมันให้ได้ แม้ผู้คนจะบอกว่าคุณควรพยายามที่จะเรียบเรียงการพูดให้คนเข้าใจก่อน

เพื่อการเอาชนะแล้วคุณคิดว่าการโชว์หลักการทางคณิตศาสตร์ที่คุณภาคภูมิใจ มันจะหยุดการตอบโต้ของผู้คนที่สนทนากับคุณได้เพราะมันเป็นภาษาที่คุณถนัด คนฟังจะไม่เข้าใจคุณก็ไม่ได้สนใจหรอกเพราะจุดมุ่งหมายคุณแค่อยากเอาชนะเท่านั้นเอง คุณอยากให้คู่สนทนานั้นหยดพูดและฟังคุณ

แต่รู้มั้ยว่าคนฟังจะหยุดเพราะเขาเบื่อเพราะคุณไม่เคารพความคิดเขา เขาอาจจะแค่ยอมๆให้คุณพล่ามภาษาคณิตศาสตร์ให้จบเพราะรำคาญแค่นั้น

ในชีวิตจริงใครมันจะอยากคุยกับคนที่คุยด้วยภาษาปกติไม่เข้าใจ

หยุดอารมณ์อยากเอาชนะและฟังความคิดคนอื่น
เรียนรู้ว่าบางเรื่องในชีวิตเราไม่ต้องเป็นผู้ชนะบ้างก็ได้
ความคิดเห็นที่ 24
เห็น จขกท แล้วนึกถึงบทนี้จริงๆ ไม่รู้เด็กสมัยนี้ยังมีท่องอยู่ไหม 😅

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่