[CR] Review samsung galaxy z flip4 (ด้าน network)​

กระทู้รีวิว
เกริ่นก่อนว่าเป็น กระทู้แรกที่มาลง review ด้าน network หลังจากหายไปนาน ไม่มีส่วนได้ส่วนเสียกับยี่ห้อไหนหรือค่ายไหน ไม่มีพักไม่มีพวก ซื้อเองใช้เองจ่ายเองลงพื้นที่ทดสอบ (ต่างจังหวัด)​ เองนะครับ

เรื่อง network การจับสัญญาณ ais true

#ais5G NSA ดีเพราะ combos มาสุด จับ 1800+2100+5G 2600 3-1_n41 พื้นที่ผม bandwidth 5G เปิดที่ 60Mhz ครับ แต่ตอนนี้ ais network max speed limit ทุกโปรที่ 1Gbps ครับ อาจไม่เห็น speed ที่เกินจากนี้ แม้พื้นที่เปิด 80Mhz ก็ตาม ส่วน combos หน้าเว็บ  https://cacombos.com/device/SM-F721B  ได้ 3-1-8_n41 ไม่แน่ใจ combos ที่เว็บลงน่าจะเป็นส่วนของที่เครื่องทำได้ ไม่ใช่เครือข่ายให้ทำหรือโดนปิดไว้นั้นเอง

#ais5G SA ส่วนตัวยังไม่เคยใช้ SS ที่รับ 5G SA ได้ แต่จากที่อ่าน ผู้ใช้หลายๆ แห่ง ว่า SS ไม่เหมาะกับ 5G SA speed ไม่ดี สัญญาณสวิง no service ก็เจอ เท่าที่ ผมลองสังเกตกับ flip4 มา2วัน ยังไม่เจออาการที่ว่ามานี้ มีตกไป nsa หรือ 4g บ้างแต่ก็ไม่เจอสวิง airplane รอบนึงก็จับ SA เหมือนเดิม 5G SA speed ดีครับ bandwidth 60Mhz test ได้ 8xxMbps ผมว่าสอบผ่าน ทั้ง NSA SA เสียดาย ที่ samsung ยังไม่เปิด firmware ให้สามารถ ใช้ 5G SA UL MIMO ได้ไม่งั้น ครบสุดๆ ครับ 

#Ais4g ทำได้ดีและถือว่าใส่มาให้ครบ จับ 3CA 1800+2100+900  และยังให้ UL 2CA 1800+2100 ทำspeed ได้สวยๆ 

#true5g NSA 3-1_n41 ก็ยังทำได้ดี ที่น่าสนใจคือเจอ combos ใหม่ 1800+2100+2600+5G 700 (3-1-41_n28) น่าจะเป็นเครื่องแรกๆ ที่ใส่ combos นี้มา ผลทำให้ bandwidth รวมกันได้ 55Mhz 

ส่วนของ 5G SA จับ n28 ได้ ปกติ ของ true ส่งของ 5G SA n41 หรือคลื่น 2600 ยังไม่ได้เปิดเยอะเหมือน ais true ยัฃเน้นเปิด 5G SA จากคลื่นต่ำคือ N28 700Mhz เพื่อความครอบคลุมครับ จากที่ใช้มายังไม่พบสัญญาณสวิง

มาส่วนของ ภาครับ #Wifi z flip4 ก็ยังทำได้ดีครับ  เป็น wifi AX bandwidth 160Mhz link 2.4Gbps การดึง speed ที่เจอ เหมือนเครื่องจะ boost ช่วงแรกๆ แตะ 1Gbps ได้ พอกลางๆปลายๆ speed จะตกหน่อย แล้ว boost ขึ้นยาก แต่ใช่ว่าไม่ขึ้น ที่ทดสอบ ผ่าน router huawei 3bb เท่านั้นครับ

ก็มีเพียงเท่านี้ด้าน network การรับสัญญาณ ตัวเครื่อง ส่วนเรื่อง กล้อง เรื่องแบต เรื่องการใช้งานส่วนอื่นๆหาได้จากรีวิว เพจ หรือ youtube ทั่วไปครับ

เพิ่มเติมอยากรู้ข้อมูลข่าวสารด้านนี้มากขึ้น ว่าแต่ละที่แต่ละจุดการใช้งานเครือค่ายสัญญาณเป็นอย่าง เพราะประกอบการเลือกค่ายใช้งานที่ดีขึ้น ครับ กลุ่มนี้เลย https://www.facebook.com/groups/1851665265120898

#review #test #samsung #galaxy #zflip4
ชื่อสินค้า:   samsung
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่