รถหายไป 5-6 ปีที่แล้ว ตำรวจตามเจอเมื่อต้นปี แต่ยังไม่คืนรถ

สอบถามเกี่ยวกับรถหาย แล้วตามเจอ แต่ตำรวจไม่คืนรถ 
เรื่องมันเกิดขึ้นน่าจะประมาณ 5-6 ปีก่อน แต่ตามเจอรถเมื่อต้นปี

เรื่องมีอยุ่ว่า  มีพี่ที่ทำงานให้มาออกรถให้แต่ใช้คนค้ำและคนซื้อซึ่งไม่ใช่พี่แก 

คนที่ 1  คนให้ออกรถให้
คนที่ 2  ออกรถเป็นชื่อคนที่ 2
คนที่ 3  ผม ซึ่งเป็นคนค้ำ 

ตั้งแต่ไปออกรถมายังไม่เคยเห็นรถ ทั้ง คนที่ 1 และ 2   
คนที่ 1 นำรถไปใช้ แล้วผ่อนค่างวดได้ประมาณ ครึ่งนึ่งของค่ารถ 

แล้วทีนี้ คนที่ 1 ย้ายที่ทำงาน และไม่ได้ผ่อนส่งค่างวดรถต่อและติดตามไม่ได้  จนมีคำสั่งศาลให้คนที่ 1 และ 2 ไปขึ้นศาล เพราะไม่ได้ชำระค่างวดรถ   
คนที่หนึ่งจึงไปแจ้งรถหาย แต่ตำรวจไม่รับแจ้ความบอกให้ไปคุยกันเองก่อน

หลังจากนั้นศาลเลยมีคำสั่งให้ยึดทรัพย์คนที่ 1  แต่คนที่ 1 ไม่มีชื่อในทรัพย์สินต่างๆ  
ศาลเลยสั่งให้มาทำการยึดทรัพย์ ผู้ค้ำคือผม ซึ่งมีบ้านและที่ดิน 

ทีนี้ผมจึงไปกุ้เงินมา เพื่อปิดยอดรถที่ 3 แสน เรื่องจึงจบไป ได้เล่มรถมา และใช้หนี้ที่กุ้มาทีละหน่อย คิดว่าคงไม่เจอรถแล้ว

ผ่านมา 2 ปี เมื่อต้นปี กุมภา มีตำรวจส่งหมายมา ว่าเจอรถที่หายไป ที่เชียงราย แล้วให้เอาเล่มไปแสดง แต่ผมดันทำหาย เพราะทำบ้านใหม่ เหลือแต่สำเนาคำสั่งศาลซึ่งมีหมายเลขตัวรถ 

ผมจึงเอาแค่สำเนาคำสั่งศาลไป  
พอขึ้นไปคุยตำรวจก็สอบปากคำดูเอกสารที่มีอยุ่  
คุยกันถึงขึ้นตอนการเอารถกลับ ว่าจะออกเอกสารการผ่านทาง ว่ารถถูกขโมยมาและไม่มีป้ายทะเบียน เพราะต้องขับกลับปราจีน  และเหมือนจะขอค่าดูแลรถ 

ซึ่งผมไม่ค่อยมี ก็เลยถามว่าเท่าไหร่ ทางตำรวจบอกว่า เจ้าอื่น ให้ 2-3 หมื่น   ตอนนั้นผมไม่มีเงินเลยบอก 1 หมื่นได้ไหม เขาบอกไม่ใช่ปัญหา 

ระหว่างรอ จนบ่ายโมง ตำรวจเดินมาบอกว่า นายไม่ให้เอารถออก ไม่รุ้ว่าเพราะอะไร ซึ่งตอนเช้าคุยกันถึงเรื่อง  ทำใบผ่านทางเอารถกลับได้แล้ว   

เขาบอกว่าต้อวตรวจสอบหาผู้กระทำผิด และป้ายทะเบียนปลอมที่เอามาสวม 3 เดือนถึงหมดอายุความ ตำรวจเขาบอกแบบนี้ 

จนผ่านมาครบ 3 เดือน ผมจึงติดต่อไป ตำรวจบอกว่า ให้ไปขอเอกสารจากไฟแนนท์ ว่ารถคันนี้เป็นของ คนที่ 1 จริงไหม เพราะตั้งแต่ได้เล่มมา ก็ยังไม่ได้โอนรถ เพราะตัวรถไม่อยุ่

พอไปขอเสร็จและได้เอกสารมา ซึ่งในเอกสารได้ระบุว่า ทางไฟแนนท์ได้มอบอำนาจให้คนที่ 1 แล้ว ให้ไปทำการโอนรถเอาเอง  ในเอกสารมีใบมอบอำนาจการโอนรถมาครบ เหลือแต่นำรถจากตำรวจไปจดทะเบียนต่อ  

ทางตำรวจขอให้ส่งเอกสารตัวจริงไป ซึ่งผมไม่ส่ง 
เพราะมันมีใบมอบอำนาจการโอนรถอยุ่ด้วย 
พอส่งไปแล้วทุกอย่างครบที่แสดงความเป็นเจ้าของรถคันนั้นครบ 

จึงติดต่อไปหาตำรวจ ทางตำรวจบอกว่า รถคันนี้นำป้ายทะเบียนอื่นมาใส่ และนายไม่เซ็นเพื่อให้นำรถออก   
ผมไม่เข้าใจ ทำไมมันนานขนาดนี้ครับ เพราะเจอรถตั้งเเต่เดือน กพ.     

รถคันนี้เจออยุ่ในโกดังรวมกับคันอื่นๆที่ถูกขโมยมา กำลังจะส่งออกไปประเทศเพื่อนบ้าน 
ผมอยากได้คำแนะนำว่าต้อวทำอย่างไรครับ

ผมสามารถร้องขอรถคืนได้ไหม แล้วต้องทำอย่างไรบ้างครับ  เพราะผมอยุ่ปราจีน  แต่รถอยุ่  สถานีตำรวจที่เชียงราย  จอดอยุ่แบบนั้นจะปีนึงแล้วครับ เหมือนตำรวจยื้อรถไว้
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่