จากวัยรุ่นบ้านเอื้ออาทร สู่ คอนโดห้องน้อยๆแสนอบอุ่น

สวัสดีครับ คนโสดอายุ 29 ปี มาจากต่างจังหวัด เรียนและทำงานในกรุงเทพฯ สมัยเรียนย่านรามคำแหง เช่าหออยู่เดือนละ 3,200 บาท ก็ได้หอดีระดับนึง มีแม่บ้าน มีกล้องวงจรปิด มีระบบรักษาความปลอดภัย เจ้าของใจดีมาก
มาถึงช่วงเริ่มทำงาน จะย้ายที่อยู่ไปใกล้ที่ทำงานย่านบางเสาธง สมุทรปราการ มีคนแนะนำโครงการบ้านเอื้ออาทรที่อยู่ใกล้บริษัท ค่าเช่าห้องเดือนละ 2,500 บาท ที่เลือกที่นี่เพราะใกล้บริษัท และภายในห้องมีการแบ่งโซน ทำให้น่าอยู่ เจ้าของห้องใจดี 

>เริ่มด้วยเปลี่ยนผ้าม่านยกเซ็ต สั่งตัดมาให้ได้ขนาดพอดีกับหน้าต่าง ทำโซนนี้เป็น Walk-in Closet  555+

>มุมนี้วางโต๊ะคอมเล่นเกม โต๊ะกินข้าว

>ห้องนอนกว้างมากครับ 

>พื้นที่ด้านหลังทำครัวได้ และทำเป็นพื้นที่ซักล้าง

>ห้องน้ำ แอบไม่ชอบการที่คนเก่าเอาสติ๊กเกอร์มาติดไว้แบบนี้ แต่ก็ไม่ได้แกะออกครับ เหนื่อย!

ข้อดีของที่นี่คือเข้ามาในห้อง สำหรับเรามันน่าอยู่มากครับ มีพื้นที่ใช้สอยเป็นสัดส่วน กว้างขวาง ลงของตกแต่งห้องได้เต็มที่ จะอยู่คนเดียวหรืออยู่กันหลายคนก็ยังได้ 

แต่ แต่ แต่.... จะขอพูดถึงข้อเสียบ้างนะครับ อาจจะพอเป็นแนวทางในการตัดสินใจของเพื่อนๆได้

>เพื่อนบ้านทะเลาะกันครับ ไม่ว่าจะเช้าหรือเย็น บางครั้งก็ทำร้ายร่างกายกัน นิติจัดการปัญหานี้ไม่ได้ ทำได้แค่ไล่ให้ไปนอน

>พื้นที่ทางเดินส่วนรวม วางของได้ตามอัธยาศัย เช่น รองเท้า ถุงเท้า ถุงขยะ ไม้กวาด ราวตากผ้า กล่องพัสดุ ลังเก็บของต่างๆ เตาถ่าน ต้นไม้ รวมไปถึงของที่ทิ้งแล้ว
เวลาเดินผ่านต้องใช้วิชากลั้นหายใจขั้นสุด ส่วนตัวเราไม่วางของหน้าห้องแบบนี้ ทุกอย่างเก็บเข้าห้องหมดครับ

>ระบบรักษาความปลอดภัยต่ำ แต่ละตึกจะติดกล้องวงจรปิดไว้ที่ด้านหน้า แต่ละชั้นไม่มีกล้องวงจรปิด ประตูทางเข้าตึกเป็นระบบ manual ง่ายๆ

>ที่จอดรถไม่เพียงพอ บางจุดซ้อนสามไปเลย

>มีขโมยเยอะ ครั้งนึงเคยโดนงัดห้อง แต่ยังโชคดีที่งัดไม่สำเร็จ แต่เซ็งที่ลูกบิดพัง

ไม่ว่ายังไงแล้วเรายังมองว่านิสัยของผู้คนโดยรวมคือโอเคเลยนะครับ มีน้ำใจ ขายของถูก ขยัน เด็กๆน่าเอ็นดู
ในเรื่องของปัญหาที่เราเจอ ทีแรกก็คิดว่าจะทำใจให้ชินได้ แต่คือปัญหาที่เจอมันรู้สึกแย่ไปหน่อยสำหรับเรา เลยอยากพาตัวเองไปอยู่ในที่ที่รู้สึกสบายใจมากกว่าอะครับ และนี่คือเหตุผลที่ตัดสินใจซื้อคอนโดครับ

***เดี๋ยวมาต่อ...***
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่