เป็นโรคซึมเศร้าแต่ไม่ได้ไปรักษาเป็นอะไรมั้ย

สวัสดีค่ะ เรามีเรื่องจะมาถาม เมื่อนานมาแล้วเราเคยบอกพ่อกับแม่เราไปว่าเป็นโรคซึมเศร้า พ่อแม่เราก็บอกไปว่า"คิดไปเองมั้ง" "อย่าไปคิดมาก คิดแต่เรื่องแง่บวกเข้าไว้" "ไม่ได้ถึงขั้นกรีดแขนตัวเองหรือทำร้ายตัวเองหนิ"  พ่อแม่เราพูดแบบนี้จริงๆ แต่เราไม่ได้บอกเหตุผลว่าทำไมถึงรู้ว่าเป็นและไม่ได้บอกสาเหตุให้ละเอียดว่าสาเหตุเกิดจากอะไร เพราะตอนนั้นเรานั่งคิดนานมากว่าจะบอกเขาไปดีมั้ย เราไม่กล้าบอกพ่อแม่มาปีกว่าพึ่งจะมาบอกเมื่อไม่กี่เดือนก่อนค่ะ  แต่อาการไม่ได้ดีขึ้นเลยโดยเฉพาะเมื่อมีคนมาพูดไม่ดีใส่ก็จะเก็บมาคิดมากตลอดเลย และแม่เราก็ชอบด่าเราตลอดเลย เราคิดมากทุกครั้งที่เขาด่าและบางวันถ้าโดนด่าด้วยคำแรงๆก็จะแอบไปร้องไห้คนเดียว ความคิดส่วนใหญ่เรามักคิดจะฆตต.ตลอดเลย    เราควรทำยังไงดีคะ?

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่