ถ้าเราทำหมันแมวจรแล้วเค้าจะติดเรามั้ยคะ ?

มีแมวจร 2 ตัวมาคลอดลูกหน้าบ้านเราค่ะ เราเลยเอาลูกแมวเข้ามาไว้ในห้องเก็บของหลังบ้าน กลัวแมวจรตัวผู้มาทำร้าย หรือกลัวเด็กๆป่วยจากฝน พายุต่างๆ พอลูกแมวโตหน่อย เราก็หาบ้านให้ แล้วเอาแม่แมวไปทำหมัน เพราะหลังจากทำหมันต้องขังไว้ 7 วันถึงจะได้ตัดไหมใช่มั้ยคะ เราเลยเอาแม่แมวมาขังไว้ในห้องเก็บของที่เคยเป็นที่อยู่ของลูกๆนาง มีกะบะทราย ที่ฝนเล็บ ชามอาหาร ชามน้ำ ครบ ผ่านไป 7 วัน พาไปตัดไหม คราวนี้ นางไม่ไปไหนเลยค่ะ อยู่ติดห้องนั้นไปเลย ตอนนี้เลยกลายเป็นว่า เราเหมือนเลี้ยงแมวจรระบบเปิดไว้ 2 ตัว เช้าๆมารอหน้าบ้านขออาหาร เราก็เทให้ อึฉี่ในกระบะทรายเดิมเหมือนตอนที่โดนขังไว้ตอนทำหมัน 
แต่คราวนี้แมวจรแถวบ้านเราเยอะ เราอยากเอาไปทำหมันให้หมด แต่กลัวว่า ถ้าเรามาขังไว้กับเราอีก 7 วัน พอตัดไหมแล้ว ก็ตะกลายเป็นติดคน ไม่ยอมไปไหน เพราะเราก็ขี้สงสาร ถ้ามาขอก็จะเทอาหารให้
อยากทำหมันให้ แต่อยากให้พวกมันกลับไปอยู่ที่เดิม หรือนานๆมาขออาหารที หรือกินเสร็จก็กลับไปที่อื่น แบบไม่ใช่มานั่งนอน กินอึฉี่ที่บ้านเราเหมือนเป็นบ้านของตัวเองอ่าค่ะ สามารถทำยังไงได้บ้างมั้ยคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่