Jazz GE 2009

รถผม เป็นรถรุ่น HONDA Jazz ปี 2009  รถใช่ปกติดีเเต่เริ่มมีปัญญาตอนฝนตก 
เหตุการณ์ มันมาเกิดช่วงนี้ที่มี พายุ หรือ ฝนตกบ่อยครับ  พอขับรถตอนฝนตกแล้วรถจะมี อาการไฟเครื่องยนต์โชว์ แล้ว แอร์จะมีแต่ลมออกมาครับ กระจกหน้าก็ฝ้าขึ้น   พอถึงบ้าน จอดรถแล้วรอฝนหยุด ผมได้ไปลองสตาร์ทรถใหม่  ก็ปกติดีครับ  แอร์เย็นคอมแอร์ทำงานปกติ  แต่ไฟรูปเครื่องยนต์ยังโชว์อยู่นะครับ  แล้วก็ได้ ทำการ ถอดขั้นแบต เพื่อรีเซ็ต ระบบไฟแล้วครับไฟเครื่องยนต์ก็หายไป    แล้วทุกครั้งที่ฝนตก มันก็จะกลับมาโชว์ พร้อมแอร์ไม่เย็นหรือคอมแอร์ไม่ทำงานอีกเหมือนเดิมเลยครับ  เป็นมาได้ หลาย  วันแล้ว  รบกวนคนที่เคยเจอปัญหานี้ หรือ ผู้รู้แนะนำผมหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ
- code ที่โชว์คือรหัส  U0155 คับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
อาการที่ว่า มาจากส่วน FCM Front Control Module ตรวจบริเวณในและใต้กล่องฟิวส์ให้ทั่ว ดูฟิวส์ตัวโต cartridge fuse อาจจะขาดเป็นต้นเหตุทั้งปวง ภาคนี้จะส่งสัญญาณเข้า ECU ที่สั่งเฉพาะ 2-3 อย่างให้ทำงาน  โดยเฉพาะโบลเอ้อร์แอร์เป่าแต่ลมร้อนทุกสปีดพัดลม ลองดูนะครับตรวจด้วยสายตาตัวเองได้
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่