บัญชีต้นทุนกับบัญชีบริหาร

สวัสดีครับ วันนี้ผมเกิดความสงสัยในตำแหน่งงานตัวเอง เพราะตอนเข้ามาทำงานแจ้งรายละเอียดงานไม่ตรงกับงานที่ทำ ต้องขอบอกว่าผมเป็นเด็กจบใหม่ทำงานแรกนะครับ เริ่มเเรกผมทำงานในบริษัทแห่งหนึ่งเป็นสำนักงานใหญ่ของโรงงานอุตสาหกรรมอาหารสด ประมาณว่าเค้ามีบริษัทในเครือเยอะมาก เลยเรียกรวมๆว่าอุตสาหกรรม ที่นี้ผมทำงานในบริษัทแม่ที่คอยควบคุมดูแลบริษัทลูกในเครือ ตอนผมเข้ามาเค้าบอกว่าเป็นตำแหน่งวางแผนการผลิต พอมาทำจริงๆกับให้ผมทำบัญชีต้นทุนซะงั้น แต่ผมกลับมองว่าตำแหน่งนี้โอกาสที่เด็กจบใหม่จะได้ทำยากมาก และผมเองอยากได้ประสบการณ์ทำงานหรู่ๆ เอาไปต่อยอดต่อเลยยอมทำ แต่ยิ่งทำไปกับเริ่มรู้สึกว่ามันไม่เหมือนบัญชีต้นทุน แต่เหมือนบัญชีบริหารแทน เพราะผมไม่ได้ทำงบบัญชีต้นทุนตามที่เคยเรียนมาเลย น่าตาไม่เหมือนที่เคยทำงานตอนเรียนมีวิชาบัญชี เลยพอรู้ เพราะบัญชีจะมีมาตราฐานงบของเค้า ลืมบอกผมจบเศรษฐศาสตร์ มก แต่นี้กลับเป็นการดีไซต์งบขึ้นมาเองโดยเน้นทำงบตามที่ผู้บริหารต้องการจะดู และเราก็เอามาออกแบบหน้าตาบัญชีของเราแทน เลยเกิดข้อสงสัยว่าเรากำลังทำอะไรอยู่กันแน่ เพราะจะได้เอาไปกรอกในเรซูเม่ถูกเผื่อต้องย้ายงาน555 เพราะที่ทำงานไกลบ้านมาก เลยตั้งใจจะทำซักปี
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่