เมื่อจิตนิ่ง และเกิดเวทนาแล้ว เราต้องทำอะไรต่อคะ

คือกำลังฝึกสมาธิค่ะ พัฒนาได้พอประมาณ คือทำได้จาก5 นาทีเป็น 15 30 และ45 นาทีต่อครั้ง 
พอเกิดเวทนาเช่น เหน็บ  ปวด ชาปลายนิ้ว เราก็กำหนดรู้ ตามอารมณ์ตัวเองไปเรื่อยๆ พอเหนื่อยก็หยุด
อยากขอคำแนะนำว่า ต้องทำยังไงต่อไปนี้ะ หนือที่สุดของสมาธิคือแค่นี้ แค่ตามอารมณ์ คามดูจิตให้นิ่ง แค่นั้น
คือลูกเล็กค่ะ ไม่สามารถไปฝึกที่วัดข้ามวันได้  ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่