ควรทำอย่างไรกับความรักที่ต้องพยายามอยู่ฝ่ายเดียวคะ

กระทู้นี้ มีเรื่องเก่าๆ มาปรึกษา เพื่อขอคำแนะนำ และถามความเห็นค่ะ
อ่อ ไม่สิ ก็ไม่เชิงว่าขอคำปรึกษาหรอกค่ะ เพราะเรื่องมันผ่านไปนานแล้ว คำแนะนำตอนนี้ ไม่มีผลอะไรแล้ว 

แต่ก็นั่นแหละค่ะ ขุดเรื่องเก่ามาเล่า และลองเอามาถาม ว่าถ้าเป็นแบบนี้ ชาวพันทิปจะแนะนำแนวทางว่ายังไง  

เพี้ยนปูเสื่อรอ

เมื่อนานมาแล้ว ตอนที่มีแฟน
มันเป็นความสัมพันธ์แบบที่ ต่างคนต่างใช้ชีวิตของตัวเอง ไม่มีการผูกมัดใดๆ
...ซึ่งอย่างนี้ เป็นสิ่งที่เราว่าดี ที่พอใจจะมี และพอใจจะเป็นค่ะ 

ความสบายใจหนึ่ง ที่เรามี คือ ฟีลเหมือนต่างคนต่างอยู่ แทบจะไม่เกี่ยวข้องกัน ไม่ก้าวก่ายกัน 
เขาใช้ชีวิตของเขา แล้วแต่เขา เรื่องของเขา 
ส่วนเราก็ใช้ชีวิตของเรา ไม่จิกตาม ไม่เรียกร้อง ไม่งอน ไม่ทะเลาะกัน 
มีความรู้สึก ‘ดี’  ที่มีใครสักคนอยู่ในใจ โดยไม่จำเป็นต้องอยู่ใกล้กัน 
ไว้เมื่อว่างตรงกัน เมื่อต้องการพบเจอกัน จึงค่อยนัดกัน ไปหากัน 

แต่คล้ายๆ กับว่า.. ตลอดเวลาเหมือนเราพยายามอยู่คนเดียวค่ะ
พยายามสร้างความรัก พยายามเติมความหวาน พยายามรักษาความรัก
แชทหา โทรหาเมื่อคืดถึง ทักทาย หยอดคำรักหวานๆ ให้ของขวัญ ให้ความดูแลห่วงใย 
หาเวลาว่าง หาช่วงเวลาดีๆ มื้ออาหารดีๆ สถานที่ดีๆ ที่จะได้อยู่ด้วยกัน 
เรามีความสุขที่ได้ทำแบบนั้น และมีความสุขในช่วงขณะเวลานั้น 
เพี้ยนลาเวนเดอร์

พอนึกสงสัย ว่า.. สิ่งที่เกิดขึ้นและสิ่งที่เป็นไป ทั้งหมดนี้ คือ มีแค่เราฝ่ายเดียวหรือเปล่า 
เลยลอง ‘หยุด’  ..หยุดการเริ่มทักทายก่อน หยุดเป็นฝ่ายชักชวน หยุดไปมาหาสู่ ฯลฯ
1 วันก็เงียบดี 1 สัปดาห์ก็เงียบดี ไม่เจอกัน 1-3 เดือน หรือครึ่งค่อนปีก็อยู่ได้ สบายใจดี 
ชีวิตเราก็มีความปกติสุขดี ไม่มีความคิดถึง ไม่มีความโหยหา 
เขาเองก็เฉยๆ ไม่ได้ถามอะไร และไม่ได้ทักมาก่อน
เขาเพียงแค่บอกว่าเราเปลี่ยนไป เขาหาว่าเราหมดแพชชั่นแล้ว 
 เม่าเหม่อ

แล้วเราก็ถามกับตัวเองว่า 
แพชชั่น เกิดจากเราฝ่ายเดียวเหรอ 
หรือว่า เราเบื่อแล้ว - เบื่อที่ต้องทำอะไรแบบนี้อยู่คนเดียวแล้ว 
หรือว่า เราหมดรักกันแล้ว – เรารักตัวเองตอนที่(คิดไปเองว่า)มีความรัก
แล้วความรู้สึกรักนั้น มันหมดไปแล้ว อย่างนั้นเหรอ?

ความรักนี้ พังลงแล้วเหรอ? 
เรารักษาไว้ ไม่ได้เหรอ ? 
หรือว่า ตรงไหนที่หายไป อะไรที่ขาดไป หรือเราคาดหวัง หรือต้องการอะไร ?

เราควรทำยังไง ?
หรือทางที่ดี เราควรหยุดความสงสัย เลิกข้องใจ แล้วกลับไปทำทุกอย่างในแบบเดิม  ให้เป็นปกติ 
และถ้าทำอย่างนั้นแล้ว ความรัก และความสุข ที่หายไปจะกลับคืนมา  ..เหมือนเดิมใช่มั้ย? 

เพี้ยนหืม

หมายเหตุ:  อย่างที่บอกตั้งแต่ต้นค่ะ ว่านี่เป็นเรื่องเก่า ที่จบไปแล้ว
ตอนจบต่างฝ่ายต่างแยกย้ายกันไปแล้ว 
เพียงแต่นึกถึงเรื่องเก่า แล้วเอามาถามชาวพันทิปน่ะค่ะ ว่าถ้าเป็นแบบนี้ จะแนะนำแนวทางว่าอย่างไรคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่