จากกระทู้ที่แล้ว ทำไม ลายเซ็นบนธนบัตรถึงจำเป็นต้องเป็นลายเซ็นของ รมต.กระทรวงการคลังและผู้ว่าการธนาคารแห่งประเทศไทย?

ตามหัวข้อกระทู้เลยครับ จากกระทู้ที่แล้ว "ทำไมธนบัตร ต้องมีลายเซ็นชื่อ แต่เหรียญ ไม่มีลายเซ็นชื่อ" รอบนี้ผมอยากทราบว่า เพราะอะไรคนเซ็น ชื่อ บนธนบัตร ต้องเป็น ลายเซ็น ของ รมต.กระทรวงการคลังและผู้ว่าการธนาคารแห่งประเทศไทย เหรอครับ? ขอบคุณครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 7
ก่อนเป็นธนบัตร ทางการเคยออกเงินกระดาษมาหลายรุ่นมาก แต่คนไม่อยากใช้กันเลย ออกทีไรล้มเหลวหมด พิมพ์มาไม่ใช้เลยก็มีหลายรุ่น

ลายเซ็น ขุนคลัง มีมาตั้งแต่สมัยที่ยังมีความใกล้เคียงกับสิ่งที่เรียกว่า ตั๋วสัญญาใช้เงิน  ปัจจุบันยังมีอยู่ เพราะ (1)ประเพณี (2)เป็นตัวแทนของรัฐบาลรับรองมูลค่าธนบัตร

ส่วน ธนาคารแห่งประเทศไทยเป็นหน่วยงานอิสระที่ตั้งขึ้นมาทีหลัง มีกฎหมายกำหนดให้เป็นผู้พิมพ์ธนบัตร ผู้ว่าเลยต้องเซ็น

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่