ออกจากหอก่อนครบสัญญา

น้องเราไปเรียนมอต่างจังหวัดที่หนึ่งแล้วอยู่หอไม่ครบสัญญาเพราะจะซิ่ว แต่สัญญาหอพักเหลืออีกหกเดือนครบสัญญากุมภาพันธ์ปีหน้า ในสัญญาข้อ1.ระบุว่าถ้าออกก่อนครบสัญญาต้องจ่ายค่าเช่าให้ครบ1ปีการศึกษา (เราเรียนจบอีกมอไม่เคยเจอสัญญาหอพักแบบนี้เลย) ซึ่งเหลืออีกหกเดือนคือน้องต้องจ่ายค่าหอคูณหกเข้าไป แล้วเขาก็จะคืนค่าประกัน แล้วเงิน6เดือนต้องจ่ายก่อนย้ายของออกจากหอพักด้วยค่ะ เราเคยเจอแต่อยู่ไม่ครบก็ยึดค่ามัดจำไป น้องเราผิดที่เซ็นสัญญาไม่ดูให้รอบคอบ เราสามารถต่อรองอะไรกับเจ้าของหอได้ไหมคะ น้องไปคุยเขาก็จะให้จ่ายหกเดือนอยู่ดีและคืนมัดจำ ซึ่งค่ามัดจำที่เคยจ่ายไปก่อนเข้าอยู่คือเกือบเท่ากับค่าห้องหนึ่งเดือนค่ะ ค่าห้องประมาณ 2800 ค่ามัดจำ 2500 ส่วนหกเดือนที่เขาเก็บ 14000 หักมัดจำที่ต้องคืนน้องเราแล้วค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่