อยากทราบรายละเอียดเกี่ยวกับการเป็นอาจารย์แพทย์หน่อยครับ

*จขกท.ไม่ได้มีความเกี่ยวข้องกับคณะแพทย์เลยครับ แค่อยู่ดีๆก็สงสัยขึ้นมาเฉยๆ มีหลายคำถามเลยครับ*

1. อาจารย์แพทย์จำเป็นต้องทำงานในมหาวิทยาลัยและโรงพยาบาลที่ตัวเองจบมาไหมครับ

2. อาจารย์แพทย์คือต้องสอนนศ.ในห้องเลคเชอร์ไหมครับ หรืออยู่ในรพ.อย่างเดียว

3. อาจารย์แพทย์วันๆต้องทำอะไรบ้าง มีวันหยุดไหม

4. ถ้าอาจารย์แพทย์กับอาจารย์คณะแพทย์คือคนละอย่างกัน แพทย์สามารถเป็นทั้งสองอย่างพร้อมกันได้ไหม

5. ถ้าอาจารย์แพทย์กับอาจารย์คณะแพทย์ไม่เหมือนกัน อาจารย์คณะแพทย์ต้องทำอะไรบ้าง มีวันหยุดไหม

6. ถ้าทำทั้งสองอย่างพร้อมกันได้ แพทย์สามารถเน้นที่อย่างใดอย่างหนึ่งได้ไหม แล้วแพทย์ในชีวิตจริงส่วนใหญ่เน้นอย่างไหนครับ

7. พวกอาจารย์คณะแพทย์ในมหาวิทยาลัยที่มีคำนำหน้า ผศ. นพ. อะไรพวกนี้คือเขายังต้องทำงานในรพ.อยู่ไหมครับ

8. ถ้าอาจารย์คณะแพทย์ยังต้องทำงานที่รพ.อยู่ แล้วมหาวิทยาลัยที่ตัวเองสังกัดไม่ได้เป็นมหาวิทยาลัยรัฐ เขาจะนับเป็นข้าราชการไหมครับ

รายละเอียดอื่นๆ ถ้าอยากตอบก็พิมพ์มาได้เลยครับ อยากศึกษาเป็นความรู้เพิ่มเติมเฉยๆ

ขอบคุณที่ท่านที่ร่วมตอบคำถามครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่