ให้อภัย แต่ไม่ให้อภัย ต้องทำอย่างไรดีคะ

เราคบกับแฟนมา 18 ปี และแต่งงานกันมาปีนี้ปีที่ 10 ค่ะ
ตลอดเวลาที่คบกัน เราไว้ใจ เชื่อใจ และมั่นใจเค้ามาตลอด เค้าไม่เคยมีเรื่องผู้หญิงเลย
จนเมื่อปีที่แล้ว เค้าโกหก และแอบไปนวดอิสระมา ( นวดที่คอนโดของหมอนวด) เค้าบอกว่าแค่นวดค่ะ
ก่อนออกไป เค้าอาบน้ำ ตัดเล็บมือเท้า ดูแลความสะอาดอย่างดี ไปนวดมา 2 ชั่วโมงค่ะ

เราจับได้เพราะ เราโทรหาเค้าไม่รับสาย เลยทักไปถามร้านนวดที่นวดกันประจำ  แต่ร้านปิดค่ะ
กลับถึงบ้านเค้าก็ทำเป็นไม่มีอะไร จนเราทนไม่ไหว เราเลยบอกเค้าไปว่า เรารู้ว่าเค้าไม่ได้ไปนวดร้านเดิม
พูดกันดีดีค่ะ แต่เราก็ร้องไห้ฟูมฟายเลย ไม่เคยคาดคิดว่าจะมีเรื่องแบบนี้เกิดขึ้นกับชีวิตคู่ได้
เค้าง้อ ร้องไห้ สำนึกผิด และบอกว่าจะไม่ทำอีก เราไม่พูดกับเค้าไป 3 วันค่ะ

เค้าสัญญาว่าจะไม่ทำอีก เค้ารู้ว่าความไว้ใจหมดแล้ว และการทะเลาะกันครั้งนี้ เราให้อภัยและมีข้อตกลง
ว่าเค้าจะไม่ได้เตะบอลอีกตลอดชีวิต >> ตรงนี้เป็นประเด็นหลักที่จะตั้งคำถามค่ะ

บอลเป็นสิ่งที่เค้ารักมากก เป็นชีวิตจิตใจของเค้าเลย ตลอดระยะเวลากว่า2ปี (รวมโควิด) ที่เค้าไม่ได้เตะบอลเลย เค้าพยายามหากิจกรรมอย่างอื่นมาทดแทน 
แต่ไม่มีกิจกรรมไหนแทนได้เลย และพักหลังมีเรื่องให้คิดให้เครียดหลายเรื่อง  
ทำให้เค้ามีภาวะเหมือนจะเริ่มเป็นซึมเศร้าค่ะ (ไปหาหมอมา เป็นภาวะเครียดที่มีแนวโน้มมาจะเป็นซึมเศร้าได้)

ผ่านมาเกือบปี เค้าเอ่ยปากขอเราไปเตะบอลค่ะ และค่ะ เราทะเลาะกันอีกครั้ง

การที่เค้าเอ่ยปากขอไปเตะบอล มันย้อนให้เราคิดว่า เค้าลืมความรู้สึกแย่ของเราในวันนั้นไปแล้ว 
ความเชื่อใจ ความไว้ใจที่เรามีให้เค้ามาตลอด มันจะไม่มีวันเหมือนเดิมอีกต่อไปตั้งแต่วันนั้น
เค้าลืม ว่าเค้ายอมทุกอย่าง เพื่อที่จะไม่ให้เราเลิกกับเค้าในวันนั้น 

ณ วันนี้ เราไม่มีความโกรธเรื่องโกหก เรื่องนวดแล้วค่ะ แต่เราไม่ลืม
และมี2ทางให้คิดไม่ตกในหัวตลอด และตัดสินใจไม่ได้ซักที

เราควรให้เค้ากลับไปเตะบอลไหมคะ?
- ถ้าให้ไป เค้าจะคิดว่าการให้อภัยของเราไม่มีน้ำหนัก หากมีเรื่องให้ทะเลาะอีก เราก็จะหายโกรธอีกไหมคะ
- ถ้าไม่ให้ไป สิ่งที่เรากลัวที่สุดคือเค้าจะเป็นซึมเศร้าหนักมาก 

เราอยากให้คนที่เรารักได้ทำในสิ่งที่รักนะคะ แต่หากต้องแลกด้วยการให้อภัยนี้ มันจะคุ้มค่า เค้าจะสำนึกได้ และไม่ทำให้เราเสียใจอีกใช่ไหมคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่