กำลังเป็นคุณแม่เลี้ยงเดี่ยวที่ยังตั้งหลักไม่ได้

ก่อนอื่นต้องขอบคุณแม่ๆทุกๆคนนะคะที่เข้ามาร่วมออกความเห็น เริ่มกันเลยนะค่ะแม่ๆ ใครเขามีประสบการณ์เป็นคุณแม่เลี้ยงเดี่ยวที่ไม่มีเงินติดตัวบ้างค่ะ เนื่องจากอดีตพ่อของลูกได้ขโมยเงินในกระเป๋าสตางค์ไป มีเงินติดลัญชีเพียงไม่กี่ร้อย  อยากรู้ว่า คุณแม่มีวิธีจัดการยังไง และรับมือยังไง ขณะที่อยู่ด้วยกันสองคนแม่ลูก ลูกอายุเพียงแค่ 10 เดือน  อยากทราบว่าหลังจากนี้เราต้องทำยังไงต่อ กรณีที่ไม่มีตากับยายช่วยเลี้ยง  กระทู้นี้ไม่ได้มีเจตนาที่จะขอเงินจากใคร เพียงแค่อยากได้ทางออกที่ดี เผื่อใครพบเจอแบบเดียวกัน จะได้มีทางแก้ปัญหา
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
ขั้นแรก เคลียร์ค่าใช้จ่ายที่ต้องใช้แน่นอนก่อน แล้วตั้งหลักให้ได้
ถ้ายังจัดลำดับไม่ได้ ใช้หลักการง่ายๆ
ปัจจัย4คืออันดับนึง + ค่าโทรศัพท์(ไว้ติดต่อคนเวลาฉุกเฉิน)
ค่าบ้าน + น้ำ,ไฟ ต้องมาก่อน คุณภาพชีวิตของลูก
ค่ายาลูก 10 เดือนต้องพบหมอกี่ครั้งๆๆ ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่
ค่าข้าว ถ้าไม่มีจริงๆ ขอวัดครับ ขอไปเลยเชื่อผม ผมบวชมาแล้ว
ที่บิณฑบาตรมา เค้าเหลือทั้งนั้น อย่าไปเกรงใจ ขอมาให้อิ่ม ให้อยู่ได้ มีแรงทำงาน

ส่วนค่าใช้จ่ายอื่นๆที่สนองแค่ความอยากคุณต้องตัดทิ้งให้หมด ขนม น้ำชา เสื้อผ้าสวยๆ โดยเฉพาะเหล้าเบียร์ อย่าเสียเงินกับเรื่องเหล่านี้เด็ดขาด
จนกว่าคุณจะตั้งหลักได้

เรื่องยาอันนี้ผมไม่สันทัดว่าจะทำยังไงได้บ้าง ในกรณีฉุกเฉิน
แต่ควรบันทึกเบอร์ คลีนิก หรือ สธารณุสุขใกล้ๆบ้านไว้

เรื่องงานสามารถเอาลูกไปอยู่ที่ทำงานด้วยได้ไหม ถ้าไม่ได้ คุณต้องตัดสินใจ
1. เอาลูกไปให้ตายาย เลี้ยง แล้วทำงาน หาเงิน ให้เพียงพอต่อค่าใช้จ่าย ตามที่บอก ไปหาลูก สองอาทิตย์ครั้ง หรือ เดือนละครั้ง
2. หางานใหม่ที่เอาลูกไปเลี้ยงด้วยได้ อาจจะเป็นงานแม่บ้านรายวัน
ถ้าคุณไม่หาเงิน คุณไม่มีวันตั้งหลักได้ คุณตั้งหลักไม่ได้
คุณจินตนาการเลยครับ ว่าจะเอาอนาคตลูกแบบไหน
แต่ไม่มีทางดีแน่นอน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่