ทุนการศึกษาต่อ ปกติเราได้ทุนแล้วถึงสมัครเรียน หรือ สมัครเรียนแล้วค่อยขอทุนกันแน่

ผมลองอ่านพวกเว็บไซต์แนะนำทุนการศึกษาต่างประเทศ  หลายๆอันบอกว่า
คุณสมบัติผู้สมัคร : ต้องได้รับหนังสือตอบรับจากสถาบันที่ต้องการสมัครก่อน

แบบนี้คือยื่นสมัครเรียนก่อน พอเขาตอบรับแล้ว ค่อยขอทุนอย่างนั้นเหรอครับ แบบนี้จะมีประโยชน์อะไรในทางปฎิบัติ เพราะ ถ้าคิดในมุมมองสำหรับคนไม่มีเงิน  คนสมัครควรจะต้องมีทุนทรัพย์ก่อนค่อยยื่นสมัครเรียนให้เขาพิจารณา  แต่ถ้าให้สมัครเรียนก่อนก็ต้องแปลว่ามีเงินรองรับอยู่แล้ว แล้วมาขอทุน เหมือนเผื่อเสี่ยงโชคได้เรียนฟรีแบบนี้เหรอครับ

ปกติขอทุนมันเป็นแบบนี้จริงๆเหรอครับ ไม่เข้าใจครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่