พัดลมดูดอากาศจากห้องน้ำแบบฝังฝ้าต่อท่อระบายออกนอกอาคาร ตรงปลายทางไม่ต้องมีพัดลมดูดอากาศช่วยเหรอครับ

คือกำลังรีโนเวตบ้านครับ เป็นอาคารพานิชย์ แล้วทีนี้ทำห้องน้ำเพิ่มโซนกลางบ้าน 
จะระบายอากาศโดย ใช้พัดลมแบบฝังฝ้า ต่อท่อผ่านช่องชาร์ปขึ้นชั้นบน แล้วเดินท่อต่ออกไปผนังนอกอาคาร 
คำถามครับ

1มันมีพัดลมดูดอากาศติดผนัง แบบดูดลมจากท่อเพื่อระบายอากาศออกข้างนอกมั้ยครับ 
พยายามหาแล้วเจอแต่แบบปกติ หรือไม่ก็มีแค่หน้ากากกันฝนกันแมลง แต่ไม่ยักมีพัดลมปลายทาง 
ถ้าใครเคยใช้รบกวนแนะนำหน่อยครับ

2 ระยะห่างจากห้องน้ำไปถึงปลายทางประมาณ 8 ม. (ขึ้นชั้นบน 4 ม.+ เลี้ยวออกนอกอาคาร 4 ม.) ถ้าไม่มีพัดลมช่วยดูดปลายทางอากาศมันจะไปไหวมั้ยครับ หลักๆคือต้องการระบายกลิ่น + ความชื้นครับ 

แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่