มหาวิทยาลัย มศว คุณภาพโดยภาพรวมดีไหมในมุมของคนทั่วไป

กำลังเรียนอยู่ ม.ปลายค่ะ ใกล้ช่วงจะเข้ามหาลัยแล้ว สนใจอยากเข้า มศว ค่ะ เลยหาข้อมูลอ่านในเน็ต

ซึ่งพออ่านกระทู้ในพันทิปแล้ว ส่วนใหญ่ไม่ค่อยมีคนพูดถึง มองข้ามไปเลยหรือประเมินค่าค่อนข้างต่ำค่ะ ว่าไม่ดี 

กลับตรงกันข้าม ที่ได้ไปอ่านในเว็บไซต์อื่น เช่น dek-d กลุ่มโซเชียล facebook twitter กลับได้รับการตอบรับดี โพลส่วนใหญ่ก็เป็นม.ที่เด็กอยากเข้ากัน ตั้งแต่สมัยก่อนที่เคยเปิดสอบรับตรงแล้วคนสอบเป็นแสนๆคนจนถึงตอนนี้ ก็ยังบูมอยู่
หลายๆคณะ คะแนนอยู่ใน top5 ของประเทศด้วย หรือโอกาสการมีงานทำจากบริษัทดังๆ
ซึ่งหนูเอาข้อมูลมาจากเพจใน facebook ค่ะ

ซึ่งก็คุยกับเพื่อนที่อยากเข้า มศว เหมือนกัน ซึ่งเพื่อนก็บอก มหาลัยนี้ก็โอเค ถ้าเจ้าตัวสอบไม่ติด นิเทศ จุฬา หรือ วารสาร มธ ก็จะเลือกเข้า นวัตกรรม มศว 

ส่วนทางหนู ก็สนใจด้านสายตัวเลข พวกคณะบัญชี คณะวิศวะ ค่ะ  จริงๆก็มีเล็งที่อื่นไว้อยู่เหมือนกัน แต่ มศว ก็เป็นตัวเลือกต้นๆ

เช่น บัญชี ถ้า มธ หรือ เกษตร ไม่ได้ก็จะเลือก มศว
หรือ วิศวะ มก มธ บางมด ไม่ได้ ก็จะเลือก มศว

เลยอยากถามว่าจริงๆแล้ว มศว ถือว่ามีคุณภาพที่ดีมั้ยคะ หนูจะได้เอาตัวเลือกไว้พิจารณาต่อค่ะ

อยากได้คนที่พอมีความรู้จริงๆมาตอบ หรือมุมมองแบบไม่อคตินะคะ 

ถ้าเห็นว่าเขียนอะไรผิดพลาด แนะนำตักเตือนได้นะคะ ขอบคุณค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่