ขอฮาวทูง้อแม่หน่อยค่ะ

ตามหัวข้อเลยค่ะ เราทำแม่โกรธเรื่องคำพูดค่ะ เพียงเพราะเราพูดว่า ทำไมวันนี้งานที่บ้านเยอะจัง แล้วแม่ก็บ่นมาชุดใหญ่บอกว่า มีใครในบ้านที่งานไม่เยอะบ้างนู่นนี่นั่น แล้วเราก็บอกไปอีกว่า ทำงานจนไม่มีเวลามาทำการบ้านแล้ว(1วันได้นอนแค่สี่ชั่วโมง) แล้วแม่ก็ร้องไห้เลยค่ะ แล้วบอกว่า ต่อไปนี้ไม่ต้องช่วยแล้วนะ ตังก็จะลดเหลือ50บาท ไปๆมาๆบอกว่าตังก็ไม่ต้องเอา ข้าวก็ไม่ต้องกิน ไม่ต้องมายุ่งกัน ต่างคนต่างอยู่ สรุปพอมาวันนี้ แม่ไม่ให้ตังไปโรงเรียน+ไม่ให้ข้าว+ไม่คุยด้วย พอตอนเย็นจะง้อตอนไปซื้อของ แต่ตอนออกจากบ้านแม่ขี่รถไปเลย ไม่รอเราทั้งๆที่เรากำลังจะขึ้นไปด้วย ตอนนั้นเราเฟลมาก เลยเดินเข้าบ้าน แล้วมาคุยกับยายว่าไม่ง้อแล้วถ้าแม่ทำแบบนี้ ตอนนั้นเราหมดไฟง้อมาก รู้สึกว่าเขาไม่เปิดช่องให้ง้อเลย ไปๆมาๆยายก็มาโกรธเราไปอีกคน บอกว่าทำไมไม่มีความอดทนงานแค่นี้เอง บอกว่าเราใช้เงินเยอะกว่าคนอื่นในบ้านทำไมไม่คิดบ้างเดือนหนึ่งใช้เงินเท่าไหร่รู้มั้ยถ้าไม่ช่วยกันแล้วจะเอาไหนกิน เรารู้สึกผิดมากเลยที่พูดแบบนั้นกับแม่ไป แล้วเราก็นอนเลย แล้วเราก็ลุกมาช่วยเขาทำงานอีก เขาขี่รถออกไปไม่รอเราอีกแล้ว ทั้งๆที่ตรงนั้นเป็นงานของเรา ตอนนี้เราไม่รู้ว่าจะง้อยังไงเลยค่ะ เขาไม่เปิดช่องให้เราง้อเลย ขอวิธีที่เพื่อนๆทำให้แม่กับยายหายโกรธทีค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่