อยากแก้นิสัยขี้หึงแฟนค่ะ

สวัสดีค่ะ เราคือ ผญ วัย 35 ที่ไม่คิดว่าจะมีปัญหาหัวใจ ในวัยนี้ค่ะ
กล่าวคือ เราโสดมาตลอดระยะเวลา 35 ปี โสดแบบมดลูกใกล้ฝ่อ
รังไข่ไม่ได้ใช้งาน อดีตเราเคยมีคนคุย เคยมีแฟน
แต่ก็ไม่รอด จนทำใจว่า ชีวิตนี้คงแก่ตายไปเงียบๆคนเดียว
ตอนนี้เราโสดมาประมาณ 3 ปีแล้ว แต่โสดแบบมีคนแวะเวียนมาตลอดค่ะ 
เราลองคุยแล้ว รู้สึกว่าต่างคนต่างไม่ใช่ save zone ของกันและกัน
เลยเลิกคุย ได้เป็นเพื่อนกันบ้าง หายไปเลยบ้าง
แล้วในที่สุดก็เหมือนฟ้าจะประทาน ผช. ที่เราถูกใจ อยากไล่ตามมาให้เราค่ะ 
แล้วมันก็ยังไม่ลงตัว (อีกตามเคย)
กล่าวคือ ..
ก่อนหน้านี้ เรามีคดีต้องไปขึ้นศาลเกี่ยวกับมรดกค่ะ และเราอยู่ฝ่ายจำเลยในคดีนี้
(ขอไม่ Detail นะคะ)
ปัญหาหัวใจต่างๆเกิดขึ้นตอนที่คดีสิ้นสุดลง เราโดนทนายฝั่งโจทก์ตามจีบค่ะ
นางแก่กว่าเรา 5 ปีค่ะ โปรโมทตัวเองว่า โสด แต่ไม่สด และไม่โฉด
ในตอนแรกเรา งง มาก ทำไมนางถึงตามจีบเรา
นางตอบว่า นางชอบเราตั้งแต่เจอเราที่ศาลครั้งแรก
ชอบในความแรงและปากดีของเรา แต่ระหว่างทำคดี นางจีบเราไม่ได้
เลยต้องเก็บทรงเอาไว้จนถึงวันที่คดีสิ้นสุด
..
เราคุยกับนางไปเรื่อยๆ กินข้าวกันบ่อย และไม่ว่าเราจะพูด บ่น หรือระบายอะไร นางเข้าใจทุกอย่าง
เราสบายใจมากๆ เพราะเราทำงานออฟฟิต ใน ตน. ที่เครียดมากๆ อยู่ในระดับที่ต้องตัดสินใจ
เอาเป็นว่า เวลาที่เราไปพบเจออะไรมา เราก็นึกถึงแต่นางค่ะ

อยากเล่าให้ฟัง อะไรประมาณนี้
และเราคิดว่า การที่นางคุยกับเรา หรือแสดงความเห็นต่างๆนานา 
นางไม่ได้แสร้งหรือฝืนอะไรนะคะ
แล้วก็เป็นไปตามหัวใจเลย คือเราชอบนางมากๆ จนล้นอก
ในที่สุด ตลอดระยะเวลา 3 เดือนที่จีบกัน นางก็ขอเราเป็นแฟนค่ะ 
..
ในสายงานของนาง นางมีลูกน้อง และมีลูกความที่เป็น ผญ เยอะมาก
ส่วนเราก็มีนิสัยขี้หึง ขี้หวงมากๆค่ะ แต่ไม่งี่เง่านะคะ
เราหึงหวงเค้าทุกครั้งที่เค้าไปว่าความ 55555 อีบ้า!!!
แต่เราไม่ได้แสดงออกอะไรมาก แค่แซวๆว่า เธอจะตามจีบลูกความอีกไหม? นางก็ตอบว่า ไม่แล้ว
ไม่มีลูกความคนไหนปากดีเท่าเธอแล้ว 
เราก็สบายใจนิดนึงแหละ แต่มันยังอดหึงหวงเค้าไม่ได้เลยค่ะ
..
เราควรปล่อยวางเหรอคะ เราถามตัวเองตลอด เรามีสิทธิ์หึงแฟนเราใช่ไหม
ความรู้สึกบ้าๆบอทั้งหมดนี้ เราเครียดคนเดียว เค้าไม่รู้ค่ะ
เราควรจะจัดการกับความหึงหวงแบบนี้ยังไงดีคะ
เราไม่อยากงี่เง่าใส่เค้า เราชอบเค้ามากๆ และสิ่งที่เค้าทำให้เรา ก็ดูเหมือนเค้าจะชอบเรามากๆเช่นกัน
และลึกๆแล้ว เค้ายังไม่รู้ว่า เรามีนิสัยหึงแบบอาฆาตมากๆ
เราพยายามข่มใจ แต่ทำไม่ได้ ฟุ้งซ่านทั้งที่งานเยอะ แก้ยากมากๆเลยค่ะ
..
ติ๊กต่อก เราควรทำไงดีคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่