Concept หมุดตรงกลางล้อหน้า หืมมมมม และล้อหลังรูโบ๋ อ๋า อย่างนี้คืออะไรครับ ? ของรถยุคกลางอย่างพวก 90s

กระทู้คำถาม

สวัสดีครับ กี้ เองครับ ผมเกิดในปี 1987 คือ 2530 ตอนสมัยก่อนที่ผมอายุน้อย ล้อรถยนต์โดยรถกระบะส่วนใหญ่จะมีให้สังเกต

สังเกตหัวตรงกลางของล้อ ที่มีลักษณะเป็นหัวหมุดกับล้อข้างหลังที่ชอบทำรูโบ๋ 

ผมไม่รู้คำเรียกลักษณะของตรงกลาง ล้อหน้ามีหัวหมุดผมเรียก หืมมมมม ล้อหลังรูโบ๋ผมเรียก อ๋า 

ส่วนรถขนาดใหญ่ รถเมล์ รถบรรทุก ให้ล้อหลังรูโบ๋อย่างใหญ่กว้างเลยนี่พอเข้าใจว่าเป็นการพ่วงล้อหลังที่มีด้านละมากกว่าหนึ่งล้อมาติดกัน

แนวคิดตรงกลางของล้อ ที่รถยุคกลางให้ข้างหน้ากับข้างหลังเป็นแบบนี้ถ้าเกิดว่ามันเป็นเรื่องที่คนเขาเข้าใจกันปกติก็ขออภัย คือ ผมก็ไม่รู้ความหมาย และ วัตถุประสงค์ในขณะนั้นน่ะขอรับ

แนวคิดการทำล้อหน้าล้อหลังอย่างนี้ เพราะอะไรหรอขอรับ

edit เพิ่มเติม 

อย่างกระบะรูปนี้ก็เป็น ดูล้อหน้าและล้อหลังสิครับ

แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่