สอบถาม lifestyle คนที่เงินเดือนสูงๆ ทำไม ไม่เป็นอย่างที่คิดไว้

ก่อนอื่นขอแนะนำก่อนนะครับ เป็นพนักงานประจำบริษัทหนึ่ง เป็นบริษัทขนาดกลาง-ใหญ่ คือผมงงกับ  lifestyle คนที่เงินเดือนสูงๆ ที่ทำงานผมมาก เช่น

IT Manager เงินเดือนเค้าเดือนละ 7-8 หมื่นบาท แต่ กินกาแฟแก้วละ20 กลางวัน กินข้าวราดแกง 30-40 

Account Manager  เงินเดือนเค้าเดือนละ 6-7 หมื่น แต่  กินกาแฟซองชง กินข้าวกล่อง

อันนี้หนักสุดระดับผู้บริหาร ตำแหน่ง CFO  เงินเดือน 2 แสนกว่า กินชาเซเว่น ห่อข้าวมากินจากบ้านด้วย

ผมงงว่าทำไม lifestyle คนที่เงินเดือนสูงๆ  เค้าถึงไม่ค่อยใช้เงินหรอครับ หรือเค้ามีความคิดอะไร ทั้งๆที่เงินเดือนเค้าเยอะมากๆๆๆ เยอะมากกว่าพวกผมอีก เพราะพนักงานทั่วไป กินกาแฟอย่างถูกๆ ก็สั่งอเมซอน พักเที่ยงก็ไปกินข้าวกันที่ เดอะมอล ไม่ก็เซ็นทรัล 

อยากถามพี่ๆในพันทิปว่าปกติเงินเดือนเยอะๆ เค้าประหยัดกันแบบนี้ไหมครับ ในองค์กรอื่นๆ พึ่งเคยเห็นที่นี้ 555
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 5
กรณีที่คุณว่าเป็นพนักงานกินเงินเดือน  รายได้ที่ว่าไม่พอที่จะใช้ชีวิตตามความฝัน   คนที่ทำงานมานานมักจะมีรายจ่ายคงที่ 2 อย่างคือ  ผ่อนบ้าน ผ่อนรถ  ถ้าไม่มีผ่อนบ้าน ผ่อนรถ ก็เงินเหลือเยอะหน่อย
ผ่อนบ้านมี 20 ปี  ผ่อนรถมี  5 ปี  ถ้าระหว่างทางตกงานขึ้นมารายได้เท่ากับ 0 เพราะฉะนั้นต้องมีเงินเก็บ  จะมีซักกี่คนที่ทำงาน 20-30 ปี ต่อเนื่องโดยไม่เคยว่างงานแม้แต้เดือนเดียว  

ผ่อนคอนโด ผ่อนบ้าน เตรียมไว้เดือนล่ะ 20000-30000 บาท
ผ่อนรถเดือนล่ะ 20000 บาท
ค่าน้ำมันรถตีไปเดือนล่ะ  5000 บาท  วันล่ะ 100 นิดๆ  ต้องคิดเผื่อตอนน้ำมันขึ้นราคาอนาคตด้วย
ค่าไฟเดือนล่ 3000 บาท  ใช้กันทั้งบ้านตกวันล่ะ 100 บาท
ค่าน้ำ 300 บาท
ค่ามือถือ 1000 บาท
Internet บ้าน  800 บาท
ค่ากินเดือนล่ะ 6000 บาท  คือวันล่ะ 200 บาท  ตกมื้อล่ะ 70 บาท* 3 มื้อ รวม ของหวาน กาแฟ เข้าไปด้วยในนี้เลย
รวมๆ คือ  60000 บาท เงินเดือน 8 หมื่นยังหายใจลดต้นคอ  แต่ๆๆๆๆ  ทั้งหมดที่ว่ามายังไม่รวม

ค่าส่วนกลางคอนโดรายปี  ประกันรถรายปี  ประกันชีวิตรายปี  บัตรเครดิตรายเดือน สังสรรต่อเดือน  ต่อทะเบียนรถรายเดือน  พรบ  ค่าซ่อมบำรุงรถเช่น เปลี่ยนยางทุกๆ 2-4 ปี  น้ำมันเครื่อง  ให้ครอบครัว พ่อแม่  ค่าเสื้อผ้า สบู่ ยาสีฟ้น  เงินสำรองต่างๆ อันนี้คุณก็ไปคิดรายวัน สรุปออกมาเป็นรายเดือน ก็รู้ล่ะว่าต่อเดือนต้องใช้เงินเท่าไร  

และนี่ยังไม่รวม  ค่าเทอมลูก ค่าขนมลูก ค่าเลี้ยงดูลูกและภรรยาน่ะครับ ถ้าภรรยาไม่ทำงานรายได้ 0 บาท  คิดเล่นๆ ค่าเทอม 5 หมื่นบาท ถ้าลูก 2 คน เทอมล่ะ 1 แสนบาทเน้นๆ  
เจอแบบนี้เข้าไป รายได้ที่รับมาไม่พอแล้วครับ  

หรือถ้ามีคนในบ้านที่เป็นโรคเรื้อรัง ต้องทำการรักษาต่อเนื่อง เข้าๆ ออก รพ  ค่าใช้จ่ายเยอะครับ  บางเดือนวิ่งขึ้นหลักแสนบาทได้เลย
บางเดือนในแต่ละปี มีโอกาสที่ต้องใช้เงินสดก้อน  3-4 แสนบาทภายในเดือนเดียว  แบบนี้คนรับเงินเดือนก็จอดได้เลย

ถ้าจะดูคนที่ใช้ชีวิตตามความฝันได้ ต้องไปดูเจ้าของกิจการที่มีกำไรครับ ย้ำมีกำไรครับ เพราะคนกลุ่มนี้เขาไม่มีเพดานรายได้จำกัดแบบคนรับเงินเดือน    คุณจะได้เห็นชีวิตอีกมิติหนึ่ง  ไม่ทุกคนที่จะใช้ชีวิตปกติ  แต่จะมีบางคนที่ใช้ชีวิตได้สุดครับ
ความคิดเห็นที่ 7
คนรายได้สูง  ๆ    ที่คุณเห็น    ไม่ได้มาจากคนที่ฐานะร่ำรวยชนชั้นอีลิทไงครับ    มาจากคนธรรมดาทั่วไปนี่ละ  ขืนไม่ประหยัดก็อยู่ยากละ  

ถ้าเอาคนรวยชนชั้นอีลิท  ใช้เงินไม่ต้องคิดก็อีกแบบนึง  เค้ามาทำงานไม่จำเป็นต้องดูที่เงินเดือน     อันนั้นจะกินกาแฟแก้วละ 2-3 ร้อยเสื้อผ้าแบรนด์ แพงกว่าเงินเดือน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่