[CR] ในวันที่ฟ้าสีเทา เราสามคน และหาดสวนสนประดิพัทธ์

สวัสดีค่ะเพื่อน ๆ เมื่อวันหยุดที่ 12 สิงหาคมที่ผ่านมาพวกเราไปเที่ยววันเดย์ทริปกับการรถไฟแห่งประเทศไทยมาค่ะ สะดวกมากไม่มีรถก็เที่ยวทะเลได้

เริ่มต้นจากการจองตั๋วออนไลน์ในแอปการรถไฟแห่งประเทศไทย (D-Ticket) เราจองเป็นแบบชั้น 2 ปรับอากาศค่ะ คนละ 240 บาท เมื่อพร้อมแล้วก็เพี้ยนลุย

พวกเรามาขึ้นที่สถานีบางซื่อค่ะ 6.50 น. รถไฟก็มาถึง

ใช้เวาลาหนึ่งชั่วโมงเราก็มาถึงสถานีนครปฐม มีเวลาให้ซื้อข้าวเช้า 30 นาทีค่ะ

วันหยุดยาวคนก็จะเยอะนิดนึง ก่อนไปซื้อข้าวก็พาสองสาวเดินไปไหว้พระปฐมเจดีย์ ซึ่งอยู่ภายในวัดพระปฐมเจดีย์ราชวรมหาวิหาร มีประวัติความเป็นมายาวนาน เชื่อว่าเป็นที่ประดิษฐานพระบรมสารีริกธาตุขององค์พระโคตมพุทธเจ้า

เอาแบบสะดวกรวดเร็วก็ข้าวหน้าหมูทอดเลยจ้า

ยังไม่ถึงเวลาขึ้นรถไฟก็กินรอไปเลย 555555

เมื่อขึ้นรถไฟมาก็จะมีเจ้าหน้าที่มาแนะนำอาหารและของฝากของจังหวัดที่เราผ่าน เราสามารถสั่งได้เลยโดยเจ้าหน้าที่จะไปสั่งมาให้เราตอนกลับ หลากหลายมาก ๆ เรากลับกันดึกแนะนำว่าควรสั่งข้าวไว้เผื่อหิว

วิวข้างทาง

ประมาณสิบเอ็ดโมงครึ่งเราก็มาถึงสถานีสวนสนค่ะ 

เดินตามกันไปเรื่อย ๆ

เดินไม่ไกลค่ะ ประมาณ 100 เมตรก็ถึงแล้ว

หาดยาวและกว้างมาก มีเก้าอี้ผ้าใบให้เช่าตัวละ 20 บาท สำหรับคนที่ไม่ได้เตรียมเสื่อมา

มีบานาน่าโบ๊ทและขี่ม้าบริการ

ส่วนพวกเราเตรียมเสื่อมาเลยเลือกมาโซนด้านขวาที่ไม่ค่อยมีคน นั่งพักนานาแต่งตัวใต้ร่มสนแปปนึงก่อนออกไปปฏิบัติภารกิจเพี้ยนแช๊ะ

เริ่มเลย!

ถ่ายรูปจนเหนื่อยก็เริ่มหิวกันแล้ว ไปหาของกินกันเถอะ หิว

เดินกลับขึ้นมาทางเดิมก่อนลงหาดจะมีห้องน้ำและร้านค้าให้บริการครบครัน ใครลืมอะไรมาหาซื้อได้ที่นี่เลย

อาหารก็มีให้เลือกหลากหลาย ตามสั่ง ยำ ลูกชิ้น ส้มตำ ไก่ทอด เลือกตามชอบได้เลย ส่วนพวกเราตามสั่งคนละจานค่ะ

ใครขาดพร็อพก็ช้อบเลยจ้า

ท้องอิ่มก็เริ่มง่วง หากาแฟดื่มสักหน่อย ร้านอยู่ทางลงหาดฝั่งซ้ายมือ (ไม่ไกลจากศูนย์อาหาร) ด้านข้างมีร้านนวดบริการด้วยค่ะ ใครเมื่อยไปใช้บริการได้

จากนั้นเราก็ไปหามุมพักผ่อนถ่ายรูปต่อค่ะ ถึงฟ้าจะครึ้มไม่เป็นใจแต่ใจเราสว่างมากค่ะ 555555 เราเปลี่ยนมุมบ้างมาทางโซนซ้าย เดินเลาะหาดมาเรื่อย ๆ

เมื่อได้จุดที่ต้องการก็เพี้ยนปูเสื่อเตรียมพร็อพถ่ายรูปต่อเพี้ยนโบ๊ะหน้า ซ้ายขวาฝนตกก็ช่างตรงเราไม่ตกเป็นพอ จะว่าไปก็ปรอย ๆ นิด ๆ อยู่นะ

ขอเท่ ๆ บ้างเพี้ยนหืม

ชีวิตต้องมีคอนเท้น นั่งฉลาด ๆ ริมทะเล ดูฟ้าข้างหลังด้วยป้าฝนมาแล้ว ฝนเพี้ยนหัวเราะ

ลมแรงบ่ไหวเด้อเพี้ยนขำหนักมาก

ท่านี้มีชื่อว่า นั่งปวดฟันคุดกลางหาดแมวพิมพ์

ใกล้ได้เวลาเราก็เก็บของเตรียมเดินกลับ ใครเล่นน้ำก็อย่าลืมเผื่อเวลาอาบน้ำเปลี่ยนเสื้อผ้าด้วยน้าา

เจ้าหน้าที่นัดที่สถานี 16.20 น.

เจ้าหน้าที่เอาขนมและอาหารที่เราสั่งไว้มาให้

กินเสร็จก็หลับกันยาวจนถึงกทม.เลย อยากบอกว่าแอร์เย็นมาก อย่าลืมพกเสื้อแขนยาวหรือผ้าห่มเล็ก ๆ มาด้วยนะ จบแล้วกับวันเดย์ทริปของพวกเรา สนุกกันมาก เหนื่อยหอบพร็อพ 55555 รอบหน้ามาใหม่ในวันที่ฟ้าเป็นใจ 

เพี้ยนชอบฟินพาพันขอบคุณ
ชื่อสินค้า:   หาดสวนสนประดิพัทธ์
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่