ผมควรทำอย่างไรในกรณีที่คุณหมอที่จัดฟันด้วยเสียชีวิตกระทันหัน

คือ เรื่องมันมีอยู่ว่า ผมได้จัดฟันกับคลินิคแห่งหนึ่งเป็นเวลา 2 ปี เข้าสู่ปีที่ 3 แล้วจู่ๆมีวันหนึ่งได้มีทางคลินิคแจ้งว่าผมต้องได้ทำการย้ายคลินิคเพราะคลินิคเดิมได้ทำการเซ้งหรือเปลี่ยนเจ้าของให้คนอื่น ทำให้ผมต้องได้ย้ายตามความจำเป็น ซึ่งผมก็ได้จ่ายเงินตามสัญญาใกล้จะครบแล้วด้วย แต่เรื่องที่พีคกว่าก็คือหลังจากที่ย้ายคลีนิคได้ 2 เดือนเศษๆ ทางคลินิคก็ได้แจ้งมาว่า คุณหมอที่เป็นคนรักษานั้นได้เสียชีวิตกระทันหันทำให้ผมนั้นต้องได้หาหมอคนอื่นมารักษาแทน โดยที่ผมจะต้องได้จ่ายเพิ่ม ซึ่งตามสัญญานั้นผมก็จ่ายจะครบ 45,000 แล้วเหลืออีกแค่ 2 งวด แต่กลับกลายเป็นว่าผมต้องได้จ่ายเพิ่มไปอีกเหรอ ด้วยความเข้าใจของผมคือสัญญาที่เราเซ็นในตอนแรกนั้นเราทำไว้กับคลินิค แต่ทางคลีนิคก็แจ้งมาว่าไม่เกี่ยวกับคลินิค เป็นสัญญาที่ทำกับคุณหมอโดยเฉพาะทำให้ทางคลีนิคจะไม่ซับพอดค่าใช้จ่ายต่อไปหากจ่ายครบจะตามกำหนดเพราะไม่มีคุณหมอที่ประจำเคสของผมแล้ว เพราะสัญญาทุกอย่างจะถือว่าเป็นโมฆะในกรณีที่คุณหมอเสียชีวิต ซึ่งที่ผ่านมาผมก็เข้าใจมาตลอดว่าสัญญาที่ทำนั้นขึ้นตรงกับคลีนิค ที่ผมสงสัยคือ ในกรณีแบบนี้ทางคลีนิคเป็นฝ่ายถูกต้องแล้วหรือว่าผมเข้าใจผิดไปเองว่าต่อให้คุณหมอเสียแต่ทางคลีนิคต้องรับผิดชอบต่อ หรือว่าทางคลีนิคต้องการเล่นแง่ทิ้งคนไข้หรือป่าว รบกวนใครที่มีความรู้หรือประสบการณ์ด้านนี้ช่วยตอบหน่อยครับ ถ้าผมพิมพ์แล้ว งง ก็ต้องขอโทษด้วย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่