โรงพยาบาลกะเปอร์ไม่คืนเงินประกันตามระยะเวลาที่ระเบียบการกำหนด

สืบเนื้องจากเมื่อสองปีที่แล้วผมได้ไปรับเหมาต่อเติมซ่อมแซมโรงพยาบาลกะเปอร์ (อำเภอกะเปอร์ จังหวัดระนอง) เป็นยอดจ้างเหมาสามแสนกว่าบาท ซึ่งทางโรงพยาบาลได้หักเงินประกันผลงานใว้จำนวนหนึ่ง(ระยะประกันสัญญาสองปี) ต่อมาเมื่อครบกำหนดระยะเวลาผมจึงนำใบเสร็จเพื่อไปขอเงินประกันผลงานคืน ซึ่งทางฝ่ายพัสดุแจ้งว่าจะรีบทำเรื่องคืนเงินประกันให้ พอเจ็ดวันหลังจากนั้นเรื่องก็ยังเงียบผมเลยโทรเข้าไปสอบถามทางฝ่ายพัสดุแจ้งว่าได้ส่งเรื่องไปยัง สสจ.ระนองแล้ว(สาธารณะสุขจังหวัดระนอง) ให้รอทาง สสจ.โอนเงินกลับมา ผมเลยโทรไปที่ฝ่ายพัสดุของทาง สสจ.ระนอง ก้ได้ทราบคำตอบว่าเขายังไม่ได้รับเรื่องจากทางโรงพยาบาลกะเปอร์ ผมเลยถามว่า ปกติตามระเบียบการจะต้องคืนเงินประกันผลงานภายในกี่วันหลังพ้นกำหนดสัญญา เขาบอกว่าสองอาทิตย์ โอเคผมเลยเข้าไปดูข้อมูลเพิ่มเติมอีกเลยทราบว่า จะต้องรีบคืนเงินประกันผลงานให้เร็วที่สุดหรืออย่างช้าไม่เกินสิบห้าวัน แต่ปัญหามันอยู่ที่ว่าตอนนี้มันครบสิบห้าวันแล้ว แต่ยังไม่ได้คำตอบจากฝ่ายพัสดุของโรงพยาบาลกะเปอร์ ซึ่งพอโทรไปถามก็จะโยนว่ารอทาง สสจ.ระนอง พอผมโทรท้วงถามไปทางฝ่ายพัสดุสสจ.ระนอง เขาก็อ้างว่าไม่ได้รับเรื่อง ดังนั้นสองคนนี้จะมีคนโกหกอยุ่หนึ่งคน ดังนั้นผมเลยใคร่ขอความช่วยเหลือจากท่านผู้รู้ว่าผมควรจะทำเช่นไรต่อไปดี โดยความคิดส่วนตัวของผม 1.ตั้งทนายฟ้องผู้มีส่วนเกี่ยวข้องทั้งหมดของโรงพยาบาลกะเปอร์ และ ทางสสจ. 2. ทำหนังสือร้องทุกข์ไปยังผู้ว่าราชการจังหวัดระนอง  ขอท่านผู้รู้ให้ความช่วยเหลือผมทางกฎหมายด้วยครับ(ผมไม่ได้ผิดตามเงื่อนไขข้อใด)ตอนนี้เดือดร้อนจริงๆ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่