จะต่อม.4แต่ไม่รู้จะต่อสายไหนดี มีใครพอจะแนพนำได้บ้างคะ?

กระทู้คำถาม
คือเราจะจบม.3แล้วค่ะ แต่เราไม่รู้จะต่อสายไหนดีเพราะว่าเราเป็นคนเรียนไม่เก่งเลยค่ะ วิทย์กับคณิตนี่ไม่ได้เลยจริงๆ เราเป็นคนชอบเกี่ยวกับดนตรีกับภาษาค่ะ ตอนนี้เรียนศิลป์ภาษาอยู่ค่ะ ซึ่งก็ไปได้ดีเลยค่ะแต่ก็รู้สึกว่ามันยังไม่ใช่ เรารู้สึกว่าทางสามัญไม่ใช่ทางของเราเลยค่ะแต่ทางบ้างก็อยากให้เรียน แต่บอกตรงๆตอนนี้เรียนสามัญไม่ไหวค่ะ เรามีความชอบในการแสดงออก ชอบร้องเพลง ชอบทำกิจกรรมชอบทำอาหาร ชอบเล่นดนตรีค่ะ มีใครพอจะแนะนำให้บ้างได้มั้ยคะว่ามันต้องไปต่อทางไหน ตอนนี้สับสนกับตัวเองจริงๆค่ะว่าต้องไปทางไหน ส่วนตัวอยากเรียนอาชีพนะคะอยากลองทำอาหาร แต่ทางบ้านเค้าอยากให้เรียนสามัญแต่เราว่าไม่ไหวจริงๆ มีใครพอจะแนะนำเราได้บ้างคะว่าเอายังไงดี แล้วก็ถ้าเราต้องการที่จะเรียนสายอาชีพเราควรอธิบายกับคนที่บ้านยังไงดีคะ ตอนนี้ยังคงสับสนกับตัวเองจริงๆค่ะใครที่พอจะมีความรู้เรื่องพวกนี้ สามารถแนะนำมาได้เลยนะคะ ขอบคุณมากๆเลยค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่