การไม่นับถือศาสนาผิดมากมั้ยคะ

ตอนนี้เรากำลังอยู่ในวัยเรียนที่ยังไม่บรรลุนิติภาวะ มีวันหนึ่งเราถามยายว่าถ้าไม่นับถือศาสนายายจะว่าอะไรมั้ย ยายตอบว่าไม่ เราก็สบายใจ แต่วันนี้เราลองถามแม่ดูค่ะ แม่ก็พูดว่าแล้วถ้าแม่ตายจะไม่มางานศพแม่เหรอ จะไม่ทำบุญหาแม่เหรอ เวลาไปหายายทวดจะไม่ไปจุดธูปหายายทวดใช่มั้ย เราไม่มีคำตอบเลยค่ะ เราพูดไม่ออก แม่เราบอกว่า แม่มองว่าการไม่นับถือเป็นเรื่องที่ผิด ตอนนี้ยายป่วยนอนอยู่ในโรงพยาบาลแม่ก็สวดมนต์ต่ออายุให้ยาย แต่เรากลับคิดว่าการทำแบบนี้เหมือนไม่ได้ช่วยอะไรเลย มันอยู่ที่ร่างกายของยาย และคนที่รักษายายคือคุณหมอ เราไม่ได้มองว่ามันผิด เราแค่คิดแตกต่างจากแม่ แม่เป็นคนที่ชอบทำบุญ ส่วนเรากับยายไม่ แม่ถามคำถามที่เราไม่สามารถตอบได้อยู่หลายอย่าง ไม่ว่าจะ ถ้าเห็นพระจะเดิผ่านไปเลยแบบนี้ แล้วไม่ถือศาสนาจะทำยังไง เราไม่ต้องจากที่จะนับถือศาสนาไหนทั้งนั้นเขาบอก ที่คนเรามีศาสนาไว้เพราะเอาไว้ยึดเหนี่ยวจิตใจ ทำให้เรามีความสุข ทำให้เราสบายใจ จริงๆเราสามารถที่จะนับถือศาสนาพุทธต่อได้ค่ะ วันนี้ที่เราถามแม่เพราะเราสงสัย ในตอนนี้เราคิดที่จะไม่นับถือศาสนาแต่ก็ไม่ได้แปลว่าเราจะทำตอนนี้จริงๆเลย ส่วนตอนตาย ก็บริจาคร่างกายให้เป็นอาจารย์ใหญ่ แม่เราบอกจะไม่ห้ามถ้าเราคิดแบบนี้จริงๆ แต่ตอนนี้เรายังเลี้ยงตัวเองไม่ได้ เราเข้าใจแม่นะแต่เราก็อยากที่จะไม่นับถือศาสนาเพราะยังไงก็คนเหมือนกัน ส่วนทางโรงเรียนเรามีกิจกรรมที่เกี่ยวกับทางศาสนาเยอะ เรารู้สึกไม่ได้เชื่ออะไรตอนเด็กก็เชื่อและมีความสุข ปัจจุบันรู้สึกเฉยๆไม่ได้สนใจเป็นพิเศษ ถ้าเราโตไปแล้วนับถือศาสนาต่อเพื่อความสบายใจของแม่เราทำถูกแล้วใช่มั้ยคะ ขอบอกไว้ก่อนค่ะว่า เราเป็นแค่เด็กคนหนึ่งที่อยู่ ป.6 กำลังจะึ้นม.1 อาจจะไม่เข้าใจอะไรบ้างอย่างต้องขออภัยไว้ตรงนี้ด้วยค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่