เรียนวิศวะอะไรดี วิศวะคอม vs วิศวะเครื่องกล vs วิศวะไฟฟ้า vs วิศวะแมคทาโทนิค

ผมอายุ 17 ปี อยู่ ม. 6 คือผมซับซนกับตัวเองว่าอยากเป็นวิศวะอะไรดีคือตอนเด็กผมชอบหุ่นยนตร์มาก รู้สึกตื่นเต้นที่ได้เห็นมัน ยิ่งดูหนังพวกไอออนแมนยิ่งคลั่งไคลเข้าไปใหญ่แต่พอผมโตขึ้นอยู๋ ม.ปลาย ผมก็ชอบพวกวิชาแนวคำนวณ ฟิสิกส์ คณิต เคมีได้บ้างแต่ชอบผสมสารมากว่าคือชอบคิดคำนวณและ
วิเคราห์นะครับ ภาษาอังกฤษผมก็พอได้ ผมได้มีโอกาสได้ลองแข่งคอมกับเพื่อนแต่ตอนนั้นผมเขียนไม่เป็นแล้วหลังจากการแข่งครั้งนั้นผมก็ไปลองเขียนดูมันก็สนุกดีที่ได้ลองเขียน เวลาว่างๆบ้างครั้งผมก็ชอบเปิดดูพวกแนวรถเครื่องยนต์และข่าวไอที ฟิสิกส์เรื่องไฟฟ้าผมก็เรียนชอบต่อวงจร ก็เลยสงสัยว่าสรุปอยากเป็นวิศวะอะไรกันแน่ ผมก็ชอบการผจญภัยนะครับ ผมสนใจในวิศวะหลายหมวดหมู่ ได้แก่ วิศวะคอม วิศวะเครื่องกล วิศวะไฟฟ้า และ วิศวะแมคทาโทนิค แล้วแต่ละวิศวะเขาเรียนอะไรจบไปทำงานอะไร ผมก็หาข้อมูลจากอินเตอร์เน็ตมาบ้างแล้วแต่ก็อยากรู้มุมมองและผ็มีประสบการณ์ทางด้านแนวนี้นะครับ คือร็สึกสับสนกับตัวเองนะครับ ตัดสินใจเลือกไม่ถูกนะครับ ใครมีคำแนะนำก็สามารถแนะนำได้หรือจะตริว่าอะไรก็ได้ ผมไม่สนเรื่องเงินนะครับอยากทำตามสิ่งที่ชอบนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่