<<< ที่นี่ ป่าเชอร์วู้ด นิวาสถานของ Nottingham Forest >>> พรีวิว / ลุ้นระทึก EPL#1 NEWCASTLE VS NOTTINGHAM FOREST

สวัสดีครับ แฟนๆ "เจ้าป่า" และแฟนบอลทีมอื่นๆ ทุกท่านครับ ^^

ดังที่ได้แจ้งไว้ในกระทู้ก่อนหน้านี้ว่ากระทู้ "เจ้าป่า" ที่ผมตั้งนั้นขออนุญาตตั้งให้เป็น "กระทู้บ้าน" ของฟอเรสต์ไปด้วยเลยครับ แต่ผมอาจไม่ได้ตั้งกระทู้บ่อยนักเหมือนบ้านทีมใหญ่ๆ อื่นๆ แต่อย่างน้อย ต้องมี 1 กระทู้ก่อนแข่ง อย่างเช่นกระทู้นี้ 1 กระทู้เชียร์สด และอีก 1 กระทู้หลังจบเกมการแข่งขันยืนพื้นนะครับผม...ซึ่งในช่วงที่ผมไม่ได้ตั้งกระทู้ หากแฟนเจ้าป่าท่านใดประสงค์ตั้งกระทู้แทน ก็เชิญได้เลยนะครับ กฏกติกาไม่มีอะไรมาก เพียงแค่ก๊อปหัวกระทู้ส่วนข้อความที่ว่า  <<< ที่นี่ ป่าเชอร์วู้ด นิวาสถานของ Nottingham Forest >>> ตามด้วยข้อความ.........ก็โอเคเลยครับ ^^

วันนี้แล้วหนอ....นับเวลาถอยหลัง สู่ค่ำคืนที่น่าตื่นเต้นที่ "เจ้าป่า" จะลงสนามที่เซ้นท์เจมส์ปาร์คของสาลิกาดง ในเกมออกสตาร์ทพรีเมียร์ลีกนัดแรก....

มาดูพรีวิว และข่าวสารเล็กๆ น้อยๆ ที่เกี่ยวข้องกันสักหน่อยนะครับ...

พรีวิว ฟุตบอลพรีเมียร์ลีก นัดแรก : นิวคาสเซิ่ล -vs- น็อตติ้งแฮม ฟอเรสต์
สนาม : เซนต์ เจมส์ ปาร์ค
เวลา : 21.00 น.

สถิติที่ทั้งสองทีมเคยพบกันมา
30/08/18 ฟอเรสต์ ชนะ นิวคาสเซิ่ล 3-1 (ลีกคัพ)
24/08/17 นิวคาสเซิ่ล เสมอ ฟอเรสต์ 2-2 (ลีกคัพ)
31/12/16 นิวคาสเซิ่ล ชนะ ฟอเรสต์ 3-1
30/12/16 ฟอเรสต์ ชนะ นิวคาสเซิ่ล 2-1
21/09/11 ฟอเรสต์ เสมอ นิวคาสเซิ่ล 2-2 (ลีกคัพ)
30/03/10 นิวคาสเซิ่ล ชนะ ฟอเรสต์ 2-0
18/10/09 ฟอเรสต์ ชนะ นิวคาสเซิ่ล 1-0

ผลงานจาก 5 นัดหลังสุด
นิวคาสเซิ่ล
30/07/22 ชนะ แอธฯ บิลเบา 2-1 (เหย้า) กระชับมิตร
30/07/22 ชนะ อตาลันต้า 1-0 (เหย้า) กระชับมิตร
27/07/22 แพ้ เบนฟิก้า 2-3 (เยือน) กระชับมิตร
18/07/22 แพ้ ไมนซ์ 0-1 (เยือน) กระชับมิตร
15/07/22 ชนะ 1860 มิวนิค 3-0 (เยือน) กระชับมิตร 

ฟอร์มเกมเหย้าจาก 5 นัดหลังสุดของ "เจ้าป่า" 
31/07/22 เสมอ บาเลนเซีย 1-1 (เหย้า) กระชับมิตร 
27/07/22 เสมอ น็อตต์ส เคาน์ตี้ 2-2 (เหย้า) กระชับมิตร
23/07/22 แพ้ ยูนิโอน เบอร์ลิน 0-1 (เยือน) กระชับมิตร 
21/07/22 ชนะ แฮร์ธ่า เบอร์ลิน 3-1 (กลาง) กระชับมิตร 
17/07/22 เสมอ บาร์นส์ลี่ย์ 0-0 (เยือน) กระชับมิตร 

สถานการณ์ล่าสุด
เจ้าบ้าน

นิวคาสเซิ่ล ของกุนซือ เอ็ดดี้ ฮาว เพิ่งจะเปิดรังเซ้นท์เจมส์ปาร์ค เอาชนะ แอธเลติก บิลเบา จากสเปน 2-1 ในแมตช์อุ่นเครื่องล่าสุด สำหรับความพร้อมของทีมก่อนลงเตะ ไม่มีรายงานตัวเจ็บหรือติดโทษแบนเข้ามาเพิ่มเติม เว้นเสียจาก จอนโจ้ เชลวี่ย์ มิดฟิลด์วัย 30 ปี ซึ่งมีอาการบาดเจ็บรบกวนอยู่เดิมนานแล้ว คาดว่า ฮาว เตรียมวางหมากในระบบ 4-3-3 โดยมี มิเกล อัลมิร่อน, คัลลั่ม วิลสัน กับ อัลล็อง แซงต์-มักซิแม็ง เป็นสามประสานแดนหน้าคอยล่าสกอร์และใช้ โชเอลินตอน, ฌอน ลองสต๊าฟฟ์ กับ บรูโน่ กีมาไรส์ ผนึกกำลังกันคุมเชิงจากแดนกลางตามสูตร

FORMATION คาดว่าน่าจะเป็น = 4-2-3-1 ประกอบด้วย : นิ๊ค โป๊ป - คีแรน ทริปเปียร์, ฟาเบียน ชาร์, แดน เบิร์น, แม็ตต์ ทาร์เก็ตต์ - โชเอลินตอน, ฌอน ลองสต๊าฟฟ์, บรูโน่ กีมาไรส์ - มิเกล อัลมิร่อน, คัลลั่ม วิลสัน, อัลล็อง แซงต์-มักซิแม็ง

ทีมเยือน

ฟอเรสต์ ของกุนซือ สตีฟ คูเปอร์ เพิ่งจะเปิดรังเจ๊า บาเลนเซีย 1-1 จากสเปนเหมือนกัน ในนัดอุ่นเครื่องส่งท้าย สำหรับความพร้อมของทีมก่อนลงสนาม ไม่มีรายงานตัวเจ็บหรือติดโทษแบนเข้ามาเพิ่มเติม นอกเสียจาก โอมาร์ ริชาร์ดส์ แบ็คซ้ายวัย 24 ปี ซึ่งเดี้ยงอยู่เพียงรายเดียวเท่านั้นและอยู่ในระหว่างพักฟื้น คาดว่า คูเปอร์ เตรียมจัดทัพในระบบ 3-4-1-2 โดยมี ไตโว่ อาโวนิยี่ กับ เบรนแน่น จอห์นสัน ควงคู่ล่าตาข่ายในแดนหน้าและใช้ เจสซี่ ลินการ์ด รับจ๊อบเพลย์เมคเกอร์คอยสร้างสรรค์เกมรุกอยู่ด้าหลังตามระเบียบ

FORMATION คาดว่าน่าจะเป็น = 3-4-2-1
ผู้เล่นที่คาดว่าน่าจะลงสนามเป็นตัวจริง :

เครดิตข้อมูลพรีวิว จาก ล.ต.ดอทคอม, เครดิตภาพ จากเว็บไซต์ทางการของสโมสร

######  ร่วมเชียร์ ร่วมลุ้นไปด้วยกัน ในกระทู้เชียร์สด คืนนี้ จะตั้งกระทู้ประมาณ 20:00 - 20:30 น. ครับ ######
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่