คนเราสามารถเลิกรักคนที่เคยรักมากๆได้จริงๆใช่ไหม?

ผมมีปัญหาครับตอนนี้ผมเรียนอยู่ปี4ช่วงนี้ทำโปรเจคใกล้จบแล้วก็มีธุรกิจร้านขายรองเท้าเล็กๆของตัวเองวันนี้กลับห้องมาเหนื่อยมากทั้งเรื่องเรียนทั้งเรื่องงานอยู่ๆนั้งคิดถึงแฟนเก่าที่เลิกกันไปตอนเข้ามหาลัยแรกๆเพราะบอกตามตรงเลยตัวผมเองติดเพื่อนมีสังคมใหม่เลยไม่ค่อยสนใจเขาหลังๆมาเขาเลยบอกเลิกผมผมไม่เสียใจเลยตอนนั้นแอบคิดว่าดีด้วยซ้ำ ผมคิดแค่ว่าเลิกกับเขาไปผมก็อยู่ได้มีเพื่อนมีร้านเหล้ามีงานให้ทำเยอะแยะคุยกับใครก็ได้ ไม่ต้องมานั้งแคร์ความรู้สึกใครดีสะอีก แต่ตั้งแต่ผมเลิกกับเขาผมก็ไม่มีแฟนเลย ลองคุยกับใครหลายคนก็แก้เหงาแต่ยังไม่มีใครที่ผมคุยแล้วรู้สึกว่าอยากดูแลคนนี้จังอยากถนุถนอมคนนี้ไปตลอดอยากสร้างครอบครัวอยากมีคนนี้ไปทั้งชีวิตเลยไม่มีใครที่ผมคุยแล้วรู้สึกดีขนาดนั้นพอเอาเข้าจริงๆแล้วไม่มีใครซัพพอร์ตหรือเข้าใจผมได้เท่าเขาเลยครับไม่ว่าจะเรื่องความรู้สึกเรื่องงานเรื่องครอบครัวหรือว่าอะไรก็ตาม กลับกลายเป็นว่าตอนนี้เวลาผมคุยกับใครจะทำให้นึกถึงเขาคนนั้นตลอดเลยผ่านมาหลายปีแล้วนะครับผมคิดว่าตัวเองจะลืมแต่จริงๆแล้วไม่เคยลืมเลยครับพอวันนี้เหนื่อยท้อสุดๆอยากจะพูดอยากจะบ่นเรื่องชีวิตแต่ละวันที่เจอให้ใครสักคนฟังมันก็ไม่ได้มีใครเข้าใจผมขนาดนั้น จะไปบ่นให้เพื่อนฟังเพื่อนมันก็แค่ฟังผ่านๆไปมันถึงจุดที่ผมรู้สึกว่าการมีใครสักคนที่ค่อยซัพพอร์ตค่อยรับฟังค่อยอยู่ข้างๆเรามันดีกว่าการที่เราอยู่คนเดียวแล้วหาความสุขไปวันๆมากกว่าเยอะเลยเพราะไม่รู้ว่าวันไหนจะเจออะไรบ้างอย่างน้อยก็มีเขาที่ค่อยซัพพอร์ตผมอยู่ตลอดในแต่ละวัน เวลามีปัญหาไม่สบายใจอะไรก็ยังโทรไปเล่าให้เขาฟังได้เขาก็ยังค่อยปลอบค่อยให้กำลังใจผมอยู่ ยังมีคนให้กอดให้หอมให้จุ้บเติมพลัง แต่ตอนนี้มันไม่มีผมอยากพอกับการใช้ชีวิตไปวันๆสักทีตอนแรกผมคิดว่ามันจะดี พอนานเข้าผมคงรู้สึกตัวช้าไปว่าการมีเขามันดีกว่าช้าไปมากๆจริงๆ ถ้าย้อนเวลากลับไปได้ตอนนั้นผมน่าจะปรับเผื่อว่าอะไรมันจะดีขึ้นคุยกับเขาให้เข้าใจดีกว่าทิ้งเขาไว้แบบนั้นแต่ตั้งแต่เลิกกันมาผมก็ไม่เคยเห็นเขามีแฟนเลยถึงตอนนี้ตอนคบกันเรารักกันมากจริงๆจนผมรู้สึกว่านี้แหละมันคือความรักจริงๆ แต่ก็นะตอนนั้นผมตื่นตากับอะไรใหม่ๆเลยเลือกเข้าข้างความชอบใหม่ๆของตัวเองมากกว่า กลายเป็นตอนนี้ผมคิดถึงเขามากๆเลยอยากให้เขากลับมาใช้ชีวิตด้วยกันไปเที่ยวไปมีความสุขด้วยกันเหมือนเดิมผมไม่รู้ว่าตอนนี้เขาจะเป็นยังไงบ้างแต่ผมโคตรคิดถึงเขาเลยผมไม่รู้ว่าต้องทำยังไงถึงจะได้กลับไปติดต่อเขาอีกอยากทักไปแต่ก็กลัวเขาจะไม่ตอบผม ถ้าผมอยากจะปรับตัวตอนนี้มันจะยังทันไหมครับผมแค่รู้ตัวว่าผมรักเขามากๆตอนที่มันสายมากๆแล้วผมจะทำยังไงดีครับจะจีบเขาใหม่ยังไงดี ผมอยากลองสักครั้งอยากรู้ว่าเขายังรักผมอยู่ไหมผมจะยังทำให้เขากลับมารักผมได้ไหมแต่ถ้าไม่แล้วจริงๆผมคงต้องทำใจเดินต่อไปแต่ผมพึ่งมารู้ว่าการมีเขามันดีกว่าเสมอ ถ้าวันนั้นผมเลือกที่จะรักษาเขาไว้วันนี้ผมคงมีกำลังใจทำหลายอย่างเลย แต่ผ่านมา3ปีกว่าๆแล้วผมก็คิดว่าตัวผมเองเลิกรักเขาไปแล้วสะอีกพอเอาเข้าจริงๆผมไม่เคยเลิกรักได้เลยรูปไม่เคยลบของที่เขาซื้อให้ก็เก็บไว้หมดบางทีเห็นอะไรที่มันเป็นเขาก็ยังนึกถึงอยู่เลย เขาค่อยซัพพอร์ตผมค่อยให้กำลังใจผมขนาดนี้ผมมองข้ามเขาไปได้ยังไงกันวะตอนนั้นผมแย่สุดๆเลยนะว่าไหมแต่ผมอยากปรับแล้วจริงๆ ใกล้จะเรียนจบผมอยากทำงานมีบ้านมีรักดีดีที่ดีแล้วจริงๆแล้วคนเดียวที่ผมรู้สึกว่าอยากดูแลอยากมีบ้านมีครอบครัวดีดีก็คือเขานี้แหละครับแต่ยากจริงๆผมยังไม่ได้เริ่มก็ท้อแล้วหรือว่าผมยอมแพ้เลยดี
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่