นัดหมาย มิตรภาพใน Pantip กลุ่มลุงวุฒิ ไปนอนในป่า เชิงเขาภูพาน สกลนคร เหมือนจะอดอยาก แต่เมนูเพียบ 😃😄😁

นัดหมาย มิตรภาพใน Pantip กลุ่มลุงวุฒิ ไปนอนในป่า เชิงเขาภูพาน อ.คำชะอี มุกดาหาร เหมือนจะอดอยาก แต่เมนูเพียบ 

ลุงวุฒิ มิตรภาพใน Pantip มีแผนไปพักที่ บ้านไร่แทนรัก บนแทบเทือกเขาภูพาน สกลนคร แถวๆ อ.คำชะอี เงียบสงบ อากาศดีมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ 
       ผมออกจากเมืองบางกอก มุ่งหน้าไปอีสาน รถเที่ยวกลับเยอะมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เพราะสิ้นสุดวันหยุดยาว พอเขาเขตขอนแก่น รถติดลดลง แต่ฝนก็มากระหน่ำมากๆๆๆๆๆ ขับรถแล้วเหนื่อยเลย 55555 

ผมไปพักในเมืองขอนแก่น 1 คืน เช้าแวะกินอาหารร้าน ญวน เร  ก็พอได้ ให้สอบผ่านครับ 

กินเสร็จก็เดินทางออกจาก ขอนแก่น ขึ้นภูเลยครับ มุ่งหน้าไปที่ บ้านไร่แทนรัก อ.คำชะอี .......มาที่นี่ ไม่มีอะไรเร่งด่วน มาแบบสบายๆๆๆๆๆๆๆ มีอะไรก็ทำกิน แวะซื้อผลไม้ , ผ่านชาวบ้าน เจอหน่อไม้ก็แวะซื้อ มาถึงก็บ่ายแก่ๆ บรรยากาศดีเลยครับ ลุงวุฒิกับคณะมาก่อนหลายวันแล้ว แต่ผมมาสมทบ มาพักแค่สองคืน เมนูนี้สำหรับสองคืนสามวัน มีอะไรก็ทำกิน แบบง่ายๆ 

บรรยากาศดีเลย 

อาหารก็ช่วยกันทำ มาทริปนี้ หลายเมนูเลยครับ เอาเฉพาะเท่าที่ผมทำนะครับ 
1.  เนื้อโพนยางคำ หมักมะแขว่น
2.  ผัดสะตอกระปิหมูบด
3.  ปลาหมอเทศย่างเกลือ 
4.  พริกหยวกยัดไส้หมู
5.  ต้มจืดหน่อไม้ไก่ (เดิมตั้งใจเป็นซีโครงอ่อน) 
6.  แกงส้มปลาช่อนมะละกอ 
7.  ข้าวต้มหมู สูตรโบราณ 
8.  ต้มยำปลาคัง      ฯลฯ เยอะๆๆ ฮ่าๆๆ 

เนื้อโพนยางคำ หมักมะแขว่น
            คณะลุงวุฒิแวะซื้อเนื้อไว้แล้ว ผมติดมะแขว่น มาด้วย เลยเอามาตำละเอียด ตำร่วมกับพริกไทย ทั้งขาวและดำ , ใส่กระเทียม หอมแดง ตำลงไป ผมใส่ผงอบเชยลงไป ใส่ใบโรส แมรี่ ลงไป ใส่เหล้า Vodka ลงไปนิดหน่อย นวดให้เข้ากัน หมักทิ้งไว้ อย่างน้อย 2 ชม. เอามาย่าง หอมๆๆๆๆ รสชาติดีมาก นุ่ม  

ย่างแล้วห่อกับใบมันปลูก็อร่อยดี แทนใบงา 

ผัดสะตอกระปิหมูบด
           ผมติดสะตอแกะมาด้วย ก่อนขึ้นภูก็แวะซื้อหมูบด เลยตำกระเทียม ใส่พริกสด-พริกแห้งและใส่กะปิ ผัดหอมๆ ใส่น้ำปลานิดหน่อย (อย่าเยอะ เพราะกะปิก็เค็มอยู่แล้ว) ใส่น้ำตาลมะพร้าวลงไปนิด จบเลย ฮ่าๆๆ 

ปลาหมอเทศย่างเกลือ 
            เมนูนี้ ยากสุดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เพราะเจ้าภาพเลี้ยงปลาหมอ แต่ไม่มีใครใจกล้า ผมนึกถึงหลักการุณยฆาต เลยให้น้องที่ช่วยงานที่ไร่ เอาสวิงช้อนมา ได้มาก็เลยเอาใส่ถุงพลาสติก ยัดใส่ช่องน้ำแข็ง (ในตู้เย็น) ให้ปลาหลับไปตามอากาศเย็นๆๆๆๆๆ น็อคมัน เอามาคลุกเกลือ แล้วมาย่าง หอมๆ ทั้งเกล็ดเลย เนื้อหวานมากๆๆๆ 

พริกหยวกยัดไส้หมู
            เมนูนี้ ง่ายๆ เลย ซื้อพริกหยวกมาจาก จ.กาฬสินธุ์ (ที่จริง หากเป็นพริกหนุ่มจะอร่อยกว่ามาก) เอาหมูสับมาหมักกับ สามเกลอ ใส่ซีอิ๋วขาว เอามายัดในพริกหยอก ที่ควานเอาใส้ออกแล้ว เอามาย่างหอมๆ 

ต้มจืดหน่อไม้ไก่ (เดิมตั้งใจเป็นซีโครงอ่อน) 
             เดิมจะทำเป็นต้มซีโครงอ่อน แต่สื่อกันคลาดเคลื่อน สรุปซีโครงอ่อนไม่มีแล้ว เปิดตู้เจอน่องเล็กไก่ เอามาต้มซุปนิดหน่อย ใส่หน่อไม้ ตบกระเทียมใส่ลงไป ใส่พริกไทยตำลงไป เติมน้ำปลานิดหน่อย ใส่ดอกเกลือ แต่นี้ก็จบเลยครับ 

แกงส้มปลาช่อนมะละกอ 
          เจ้าภาพซื้อปลาช่อนมา ทำมาแล้ว เดิมลุงวุฒิอยากกินปลาช่อนย่าง แต่ดูปลาช่อนแล้ว มันขอดเกล็ดหมดแล้ว ตัวไม่ใหญ่ เลยเอามาทำแกงส้ม ครั้งนี้ใช้มะละกอ ที่ปลูกในไร่ แบ่งเนื้อปลามาต้มกะเนื้อปลา ตำกับน้ำพริกแกงส้ม ใส่ส้มแขกนิดหน่อย บีบมะนามนิดหน่อย ใส่ดอกเกลือ เติมน้ำปลา จบ 

ข้าวต้มหมู สูตรโบราณ ใส่เห็ด 
           เมนูนี้สำหรับยามเช้า  ทีมงานช่วยตำสองเกลอ (ขาดรากผัดชี) ผมเอามาผัดน้ำมัน ใส่หมูบด ผัดให้สุก ใส่กุ้งแห้งลงไปผัดด้วย ใส่ตังฉ่าย ใส่เห็ดฝาง 
           เจียวกระเทียมโรยหน้า เสียดายแถวนี้หากระเทียมกลีบเล็กไม่ได้เลย 

ต้มยำปลาคัง
             เจ้าภาพซื้อปลาคังมา สดมากๆๆ ไขมันใต้ผิวหนังน้อย แสดงว่าปลาธรรมชาติ เนื้อแน่นสดดี ผมต้มน้ำ ทุบตะไคร้ ตำพริกสด-หอมแดง ข่าอ่อน พอเดือด ใส่เนื้อปลา ลงไป ผมใส่ส้มแขกลงไปหน่อย บีบมะนาว ใส่ดอกเกลือ เติมน้ำปลา ใส่เห็ดสองสามอย่าง เน้นเปรี้ยว เผ็ด 

ทำอาหารกินกัน ก็สนุกดีครับ ท่านอื่นๆ ต่างก็มีฝีมือ ทำเมนูอื่นๆ มาเสริมสลับกันไปครับ 
           มาไร่ก็มีไปเที่ยวกันบ้าง แต่ทำอาหาร กินไป คุยกันไป สนุกดี นัดกันว่า ต้องหนาวๆๆๆๆๆ นัดกันอีกสักครั้ง เห้อๆๆๆ  😃😄😁
             แต่มีนัดกัน ไปบ้านผมที่เชียงใหม่ด้วย จะเลยไปตะลอนที่ดอยเชียงดาว เมืองคอนและเวียงแหง ก็สนุกดีครับ อีกประสบการณ์หนึ่ง ในมิตรภาพของสังคม Pantip 
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่