ตอนมะนาวล้นตลาดต้องเททิ้ง ถ้าไม่ทิ้ง เอาไปแปรรูป หรือสกัดเอาสารสำคัญ อะไรได้อีกไหมคะ

แล้วต้นมะนาว สามารถเสียบกิ่งส้มพันธุ์ต่าง ๆ ที่ท้องตลาดต้องการ แทนได้ไหมคะ ส้มจะล้นตลาดอีกไหม
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 4
มะนาวแช่อิ่มตากแห้ง เปลือกมะนาวเชื่อม(ผลมันก็เอาไปคั้นน้ำเก็บไว้หรือขายตลาดก็ได้ตามสะดวก)
เยอะครับมะนาวแปรรูป อร่อยด้วยวิธีทำก็ไม่ได้เป็นความลับอะไรหาเอาได้ตามเนตทั่วไป
ถ้ามีความขยันมุมานะมากพอ แปรรูปส่งขายต่างประเทศได้สบายๆครับ

ส่วนตัวอยากจะแนะนำให้เกษตรกรรุ่นเก่าปรับตัวกันสักนิด หาคนซื้อแล้วทำสัญญากันไว้ก่อนค่อยปลูกขาย
เกษตรกรรุ่นเก่าปลูกอย่างเดียวไม่รู้จักหาตลาดขาย รอให้พ่อค้าคนกลางมาซื้อถึงที่...ถึงถูกเขาเอารัดเอาเปรียบเสมอมา
เกษตรกรเองก็รู้ผลผลิตการเกษตรมันเก็บไว้ได้นานที่ไหน ไม่ขายพ่อค้าคนกลางก็เสียเปล่าจะไปหาคนซื้อเองก็ไม่ทัน

เกษตรกรรุ่นใหม่ๆสมัยนี้เขาฉลาดเขาเลียบนแบบเกษตรกรต่างประเทศ หาคนซื้อทำสัญญาซื้อขายกันล่วงหน้าก่อนแล้วถึงปลูก
เด็กจบใหม่ๆไฟแรงเขากล้าไปหาออเดอร์ต่างประเทศเองเลยด้วยซ้ำ
ยิ่งการเกษตรแบบออแกนิคไม่ใช้สารเคมีทุกขั้นตอน แพงแค่ไหนก็ขายได้ฝรั่งเขานิยมมาก
ตลาดออแกนิกถึงทุกวันนี้ก็ยังเป็นที่ต้องการทั่วโลก ขยายพื้นที่ปลูกมากแค่ไหนก็ไม่เคยพอ ร้อยตันพันตันส่งไปเหอะเท่าไหร่ก็รับหมด

ก็เข้าใจครับว่าอยากช่วยแก้ปัญหาให้เกษตรกร
แต่การแก้ปัญหาเฉพาะหน้ามันไม่ได้ทำให้ปัญหาหมดไปอย่างถาวร
ผมแนะนำวิธีแก้ปัญหาเฉพาะหน้าแล้วก็อยากจะแนะนำวิธีแก้ไขปัญหาอย่างถาวรด้วย...ก็ลองเอาไปพิจารณาดูละกันครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่