อุทาหรณ์ของคนเป็น LGBTQ+

เรื่องราวในโพสนี้เป็นการสะท้อนพฤติกรรมของคนสังคมไทยเป็นอย่างดี
ผมมีบ้านอีกหลังที่ไม่ได้อยู่ ปิดทิ้งไว้รอขาย มียายบ้านตรงข้ามมักชอบเอาพื้นที่หน้าบ้านไปปลูกต้นไม้จนรก และหมักน้ำ EM ไว้หน้าบ้านผมจนเหม็น ปัญหาไม่ใช่เรื่องคุณยาย แต่เป็น ผจก หมู่บ้าน ที่ปฏิบัติหน้าที่ไม่ดี ไม่เคยมาตรวจความเรียบร้อยของหมู่บ้านเลย

วันนี้เข้าไปตัดต้นไม้หน้าบ้าน เลยถ่ายรูปส่ง Line ไปให้ ผจก ช่วยดูแล คิดไม่ถึงว่าคนที่เราจ่ายเงินจ้างให้มาดูแลหมู่บ้าน จะใช้คำพูดกับนายจ้างแบบนี้ อันที่จริงผมไม่เคยมีประเด็นส่วนตัวกับผจก.คนนี้เลย แต่ทำไมเค้าจึงใช้สรรพนามเรียกลูกบ้านแบบนี้ การเป็น LGBTQ+ มันยังต้องโดนใช้คำพูดเหยียดอยู่เบื้องหลังเสมอสินะ ต่อให้วันนี้เราประสบความสำเร็จในชีวิตแค่ไหน และมีชีวิตที่ดีกว่าคนที่เหยียดเราหลายเท่านัก เราจะเป็นเพศสภาพไหน ชอบอะไร มันเป็นเสรีภาพและไม่ควรถูกปฏิบัติลับหลังแบบนี้ เป็นเพื่อนๆจะทำกันยังไงครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่