ขอสอบถามเกี่ยวกับฐานราก บ้านตู้คอนเทนเนอร์ครับ

มีแพลนจะปลูกบ้านบนที่ดินเปล่าที่ต่างจังหวัดครับ รบกวนช่วยแสดงความคิดเห็นข้อที่สามารถตอบได้ หรือความเห็นส่วนตัวก็ได้ครับ

ตู้กว้าง x ยาว x สูง 2.4 x 12 x 2.8 เมตร (40' HC)

1. ฐานราก ใช้เสาเข็มแบบไหน ขนาดไหนเหมาะสมครับ? ถ้าเป็นใต้ถุนสูง วางซ้อนกัน 2 ตู้
2. วางเสาตู้ละ 6 จุด ซ้อน 2 ตู้ ไหวมั๊ยครับ?
3. เคยเห็นบางกระทู้ ใช้เสาเข็มยาว ๆ วางนอนเรียงกันเหมือนคานเป็นระยะ ๆ แล้วเอาตู้คอนเทนเนอร์วางแนวขวางบนเสาเข็มที่วางนอน แบบนี้คือไม่ต้องลงเสาเข็มก็ได้ ใช่มั๊ยครับ?
4. ระหว่างสร้างบ้านด้วยตู้คอนเทนเนอร์ 4 ตู้ กับบ้านปูนก่อฉาบ แบบไหนประหยัดกว่ากัน?

ที่สนใจตู้ เพราะเคลื่อนย้ายได้ ขายได้ 10 ล้อวิ่ง รถถังวิ่ง แผ่นดินไหว บ้านไม่แตกร้าว หากโดนพายุหลังคาด้านนอกปลิว แต่หลังคาตู้ยังกันฝนได้
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่