ชีวิต กับ เงิน

จริงหรือเปล่าที่ว่าโลกทุกวันนี้ขับเคลื่อนไปได้ด้วยเงิน(หมายถึงเงินมีอำนาจอ่ะครับ) การใช้ชีวิตของคนเราทุกวันนี้เงินคือสิ่งที่สำคัญมากๆ จนบางครั้งคนเราก็คิดว่าเงินสามารถซื้อได้ทุกสิ่ง ทำได้ทุกอย่าง ขอแค่มีเงิน อะไรๆก็ง่ายขึ้น มีเงินก็มีความสุข สำหรับผม ผมคิดว่าชีวิตสำคัญกว่านะครับ จริงอยู่ที่เงินสามารถซื้อความสุขได้ แต่อย่าลืมนะครับว่าเงินซื้อชีวิตที่เสียไปแล้วกลับมาไม่ได้ และผมคิดว่าชีวิตมีค่ากว่าเงินอ่ะครับ เพราะถ้าเราเสียมันไปต่อให้เรามีเงินมากมายแค่ไหนเราก็ซื้อมันกลับคืนมาไม่ได้ แต่กลับกันถ้าเรายังมีชีวิต เราก็ยังหาเงินได้ มีความสุขได้ขอแค่มีชีวิตต่อให้ไม่มีเงินมากมายเราก็สามารถที่จะอยู่ต่อไปได้ แต่สำหรับบางคนที่คิดต่างไปก็ไม่ผิดนะครับ เพราะโลกปัจจุบันเงินมันก็สำคัญมากๆจริงๆ แต่ถ้าปล่อยให้มันมามีอำนาจเหนือเรา คิดว่ามันคือทุกอย่าง ถ้าขาดมันไปก็อยู่ต่อไปไม่ได้ แบบนั้นผมว่าคุณคิดผิดนะครับ อย่าลืมไปนะครับว่าเมื่อก่อน ก่อนที่จะมีเงินเกิดขึ้นมนุษย์ก็ยังคงมีชีวิตอยู่ได้ โลกมันก็ยังคงหมุนอยู่ได้จนถึงตอนนี้ เพราะงั้นเงินไม่ใช่ทุกสิ่ง มันอาจจะสำคัญในการใช้ชีวิต แต่มันก็เป็นเพียงแค่ปัจจัยหนึ่งเท่านั้น และถ้าให้เลือกระหว่างชีวิตกับเงิน ผมว่าการมีชีวิตอยู่มันสำคัญกว่านะครับ เพราะเงินนั้นถ้าไม่ตายเราก็ยังหาใหม่ได้ แต่ชีวิตมีเพียงแค่ชีวิตเดียว เสียไปแล้วก็คือเสียไปเลย หรือบางครั้งอาจจะแค่ยื้อเวลาได้ แต่ไม่สามารถยื้อไว้ได้ตลอดไป ถ้าเสียไปต่อให้มีเงินมากมายแค่ไหนก็ซื้อมันกลับมาใหม่ไม่ได้อีกแล้วและเงินถึงมันจะมีค่าแต่ก็ใช้วัดคุณค่าชีวิตของคนเราไม่ได้ด้วย... แล้วสำหรับคุณละครับอะไรสำคัญกว่า แล้วถ้าคุณต้องเลือกเป็นคุณจะเลือกอะไร 🤔💵

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่