ถ้าเราย้ายสายไปตอนม.4สามารถย้ายกลับมาอีกทีตอนม.5ได้มั้ยจากศิลญี่-ปุ่นไปวิท-คณิตตอนม.4แล้วจากสายวิทมาศิลป์-ญี่ปุ่น

กระทู้คำถาม
สวัดดีครับผมตอนนี้เรียนอยู่ม.4ตอนเริ่มแรกตัดสินใจเรียนศิลป์-ญี่ปุ่นเพราะคิดว่าภาษามันมีเสน่ห์ และตัวเองอยากไปเที่ยวญี่ปุ่นมากกับส่วนที่ว่าเราอ่ะย้ายสายมาตอนที่เรียนญี่ปุ่นได้ซัก1เดือนก็ย้ายไปวิท-คณิตเพราะว่ายังไม่แน่ใจกับชีวิตตัวเองและยังมีความคิดที่ว่าเออเรียนวิท-คณิตมันต่อได้หลายสายนะแล้วพอมาเรียนจริงๆ....เราหาความสุขจากมันไม่ได้เลยรู้สึกแบบนี้ได้เลยตั้งแต่สันแรกที่ได้ไปเรียนทั้งเพื่อน ทั้งอาจารย์รู้ได้ทันทีเลยว่ามันไม่เหมาะกับเราจริงๆผมจะไม่บอกว่าผมเรียนได้แต่ผมอยากย้ายผมเป็นคนที่เรียนไม่ได้เลย ขนาดว่าตั้งใจสุดๆแล้วๆไม่เข้าหัวเลยทุกวิชา เคมี ชีวะ ฟิสิกส์ เรียนไปก็คิดไปคนแบบเราจะเรียนเรื่องพวกนี้ไปทำไมเราจะเป็นหมอเหรอไม่เลยผมไม่อยากเป็นอาชีพอะไรก็ตามที่เกี่ยวกับด้านวิท-คณิตเลยเริ่มคิดที่จะย้ายสายกลับไปในสิ่งที่ตัวเองชอบจริงๆเราก็เริ่มไปปรึกษากับครูแนะแนวและเพื่อนๆทุกคนก็ต่างตอบเป็นเสียงเดียวกันว่าแล้วจะไปย้ายแต่เเรกทำไมใช่ครับถ้าเราคิดได้แต่แรกเราจะไม่ย้ายเลยถึงได้มาระบายได้มาเกลียดตังเองอยู่นี่ว่าตอนนั้นคิดได้ยังไงทำไมถึงได้คิดแค่ว่าเออมันจะเป็นแค่ทางสายกลางที่ใครก็เลือกกันเหมือนเป็นเบสไว้ก่อนทั้งที่ตังเองยิ้มหลงรักภาษาญี่ปุ่นมากขนาดนั้นครูที่เค้าทำเรื่องย้ายสายก็ถามแล้วถามอีกว่าเออเรียนได้เหรอมันยากนะตอนนั้นเราบอกผมเรียนได้ครับแบบมั่นใจเลยทั้งครูแนะแนวที่เราไปปรึกษาตอนแรกทั้งฝ่ายการเงินและครูที่ปรึกษาทุกคนต่างถามย้ำกันหมดว่าเธอแน่ใจแล้วจริงๆเหรอพอมายิ่งคิดก็ยิ่งไม่เข้าใจตังเองอีกว่าคิดอะไรอยู่ทุกคนอาจว่าเราโง่ทำไรไม่คิดหน้าคิดหลังคิดให้รอบคอบเราไม่เถียงนะเพราะเราเป็นแบบนั้นจริงๆพอเราปรึกษาอาจารย์แนะแนวเรื่องย้ายสายกลับได้ซักพักเราก็ตัดสินใจลองเข้าไปในห้องที่เราได้เลือกย้ายสายมาในวันนั้นเราตรงไปหาอาจารย์เลยว่าอยากย้ายสายกลับจารย์เค้าบอกมาคำเดียวเลยว่าไม่ได้คนอื่นเค้ายุ่งยากกันหมดก็เพราะแก อย่าหนีไปจากทุกอย่าง แกต้องสู้ๆ เราจะไม่โกหกหรือเข้าข้างตัวเอง แต่เนี่ยแหละเรื่องราวที่เราเจอมาตลอด2-3เดือนที่ยิ้มโครตวุ่นวายเลยสับสนไปหมดกับชีวิตตัวเองเลยคิดว่าถ้าย้ายสายการเรียนตอนม.4ไม่ได้เป็นไปได้มั้ยถ้าจะย้ายกลับตอนม.
5(เราเข้าใจอาจารย์เค้านะว่ามันอาจจะยุ่งยากจริงๆ)
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่