เหตุการณ์นี้จะสามารถเป็นคดีความได้มั้ย

จขกท. เคยจัดพิธีสมรสกับแฟนตอนอายุ14ตอนนั้นแฟน19สาเหตุที่ได้แต่งคือเพื่อความสบายใจของผู้ใหญ่โดยที่เราก็ไม่ได้อยากแต่งแต่ก็รักค่ะ อยู่กันมาจนปีนี้เป็นปีที่14แต่ไม่ได้จดทะเบียนสมรสกัน แต่คนรอบตัวรู้หมดค่ะ ล่าสุดจับได้ว่าเขาแอบมีผญ. อีกคนมา3เดือนแล้วโดยพฤติกรรมเขาปกติมากคือกลับบ้านตรงเวลา (เรากำหนดให้ไม่เกิน4ทุ่ม) ปกติไม่ค่อยเช็คโทรศัพท์แต่พอเช็คก็ไม่มีอะไร จนมาจับได้ว่าแอบคุยกับอีกคน และแฟนก็ยอมรับว่ามีจริงๆและได้ไปนอนกับผญ.คนนั้นซึ่งเขาอายุประมาน18ปีและแฟนเราบอกว่าเขามีอาการเหมือนจะท้อง และเมื่อผญ.คนนั้นรู้ว่าแฟนเรามีภรรยาแล้วเขาก็เหมือนจะเลิกยุ่งแต่ก็ยังมีชวนกันเล่นเกม เราโทรไปหาผญ.คนนั้นเขาก็บอกจะเลิกยุ่งแล้ว วันต่อมาก็ยังมีโทรติดต่อกันไปหากันโดยอ้างว่าไปกับกลุ่มเพื่อน และวันต่อมาเราจะโทรไปเคลียร์ก็ไม่รับโทรศัพท์เราแล้ว หลักฐานมีแค่โทรเฟสหลังจากที่เรารู้เรื่องแล้วเพราะก่อนหน้าเขาลบทิ้งหมด เบอร์ในโทรศัพท์แฟนเราก็ไม่ได้เมมชื่อ เรียกง่ายๆว่าไม่มีหลักฐานอะไรเลยค่ะ

เราเลยอยากทราบว่าจะสามารถฟ้องร้องได้มั้ยคะ
1.เราสามารถแจ้งพรากผู้เยาว์ย้อนหลังได้มั้ยคะ
2.ฟ้องชู้จะสามารถทำได้มั้ยคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่