เราเปิดร้านของชำมานานเเล้ว15ปีอยู่ๆ7-11มาเช่าทีดินจะเปิดเร็วๆนี้ใกล้ร้านเรา อยากทราบว่าร้านเรามีผลกระทบมั่ย

ขอคำตอบจากพี่ๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 9
ผมทำงานด้านนี้อยู่ ผมบอกได้เลย ร้านสะดวกซื้อก็เหมือนระเบิดนิวเคลียร์ ร้านค้ารอบๆรัศมีกระเทือนแน่ ลงตรงไหนกระทบเป็นวงกว้างตรงนั้น

ผมเคยดูแลร้านค้าเหล่านี้อยู่ เชื่อมั้ยครับ ถ้าข่าวมาว่า จะมีร้านสะดวกซื้อมาเปิดใกล้ๆร้านค้า ลูกค้านี่กินไม่ได้นอนไม่หลับเลยนะ บางรายรับสภาพบอกคงต้องเลิกเลยก็มี เพราะสู้ไม่ไหว บางรายมีทุนก็ย้ายหนีไปสู้ต่อที่อื่นที่ดีกว่า

ร้านมินิมาร์ทท้องถิ่นผมก็เคยดูแล ขายมาหลายปี ร้านสะดวกซื้อมาขึ้นปึ้งฝั่งตรงข้ามชักธงรบเลย ลูกค้าผมร้อนก้นอยู่เฉยไม่ได้ ก็ต้องรีโนเวทร้านใหม่ครั้งใหญ่ ขยายพื้นที่ ปูกระเบื้องใหม่ ทำไฟให้สว่าง ทำร้านให้ดูสะอาด น่าเข้า แอร์ไม่เย็นก็ต้องซื้อใหม่ คิดดูครับ ต้องดิ้นกันขนาดนี้

แนวคิดของผู้บริโภคก็คือจ่ายราคาพอๆกัน ได้เข้าไปตากแอร์ ได้ซื้ออย่างอื่นด้วยที่ร้านค้าไม่มีขาย ที่สำคัญคือโปรโมชั่น

สิ่งที่ต่อลมหายใจร้านค้าเหล่านี้ได้ก็คงมีแค่ สินค้าแบ่งขาย(เป๊ก กั๊ก มวน) สินค้าที่ร้านสะดวกซื้อไม่มีขาย(น้ำอัดลมถุง) บ้านใกล้เรือนเคียง เงินเซ็น บัตรสวัสดิการ

แต่ผมบอกได้เลยว่า ร้านค้าเจ๋งๆยังมีครับ ที่ร้านสะดวกซื้อไม่สามารถทำอะไรเค้าได้ แต่บอกได้เลยว่าน้อยมากกกกกก
ความคิดเห็นที่ 23
10 กว่าปีก่อน ผมลงทุนเปิดร้านชำให้พี่สาว เพราะแกแก่แล้วอยากให้สบายๆ
ร้านก็ไปได้ดีครับ ขายดีทีเดียวลูกค้าเยอะมาก  จู่ๆ ก็มีเซเว่น มาเปิดฝั่งตรงข้าม
ผมเห็นก็คิดเลยว่า จบกันงานนี้ พอเซเว่นตกแต่งร้านเสร็จเปิดบริการ ลูกค้าของพี่สาวผมหายไปอย่างน่าตกใจ
ยอดรายได้แต่ละเดือนลดลงจนน่าใจหาย เพราะตั้งแต่วันแรกที่เปิดร้าน ผมบอกพี่สาวขายแต่ละวัน ให้จดทุกบาทที่ลูกค้ามาซื้อ
และ จดทุกบาทที่จ่ายซื้อสินค้าเข้าร้าน จะได้รู้รายได้ รายจ่ายทุกเดือนว่าเท่าไหร่ เซเว่นมาเปิดปึ๊บ ยอดตกฮวบอย่างน่าใจหาย
พี่สาวทนขายไปอีก 5 - 6 เดือนก็สู้ไม่ไหว ผมก็เลยถามว่าถ้าไม่ไหวก็เลิกเถอะ ทนขายก็เท่ากับหาเงินให้เจ้าของห้อง
พี่สาวผมก็ตัดสินใจเลิกขาย แล้วเข้าอยู่บ้านเฉยๆ ผมก็เลี้ยงดูให้เงินใช้ทุกเดือน จนแกจากไปเมื่อ ธ.ค.ปีที่แล้วนี้เอง
ความคิดเห็นที่ 2
มีแน่นอนแต่อาจจะมากน้อยขึ้นอยู่กับราคาเป็นสำคัญ
ความคิดเห็นที่ 14
แถวบ้านผมมีทั้ง7 และ Big-C ร้านชำแถวบ้านผมปิดไปเกือบหมด เหลืออยู่แค่2ร้าน
ทั้ง2ร้านที่ยังรอด เปลี่ยนโมเดลธุรกิจเป็นร้านขายเครื่องดื่มปลีกและส่ง (เน้นเบียร์ เหล้าและส่วนควบ) ทั้ง2ร้านขายดีมากๆเลยครับ
เพราะมีจุดแข็งหลายๆอย่างที่7 ทำไม่ได้ เช่น
1.สามารถขายนอกเวลาห้ามขายได้
2.สามารถลดต้นทุนค่าไฟ ไม่ต้องใช้ตู้แช่โชว์ของ แช่เบียร์ในลังน้ำแข็งเย็นกว่าตู้แช่อีก สายดื่มชอบบบบ
ราคาขายช้างขวดละ56  2ขวด110 ขายดิบขายดี ขายตอนเช้าถึงแค่3ทุ่ม

มีโมเดลธุรกิจร้านชำอีกแบบที่น่าสนใจแถวๆบ้านผม คือ ตั้งโต๊ะม้าหินขัดเล็กๆสัก 3-4โต๊ะ ไม่ต้องมีไฟไม่ต้องเปิดเพลง
ลูกค้าเลิกงานมาก็เบียร์คนละขวด2ขวดก่อนกลับเข้าบ้าน นั่งอยู่ข้างร้านนั่นล่ะ ขายพ่วงขนมซองเป็นกับแกล้มได้อีก
ขายดีถึงขนาดที่ว่า พวกที่การตลาดสายเหล้าเบียร์เอาพริตตี้มาลงที่ร้านของชำให้ช่วยเชียร์ขายเลยอ่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่