จบ ปวช.จากปัญญาภิวัฒน์ จะไปเส้นทางไหนต่อดี?

คือตามหัวข้อเลยค่ะ ตอนนี้เรา ปวช.3 แล้ว เลยอยากทราบว่าถ้าเราจบ ปวช. จากปัญญาภิวัฒน์แล้วเนี่ย เราจะไปต่อทางไหนได้บ้างคะ ?
ต่อ ปวส. ได้มั้ย หรือโดดไปมหาลัยได้เลยคะ? 
แล้วถ้าต่อมหาลัยจะมีค่าใช้จ่ายสูงมั้ย?
ถ้าเข้ามหาลัยได้มีมหาลัยอะไรบ้างคะและคณะอะไรให้เลือกบ้าง?
**
แล้วเราได้ยินรุ่นพี่เขาพูดกันว่าถ้าเรียนจบสามารถย้ายไปทำของคัดสรรค์ได้ เราเลยอยากถามว่า..
1. ย้ายไปได้ตอนไหนคะ ต้องจบ ปวช. หรือ ปวส.หรือต้องรอเข้ามหาลัย?
2. ถ้าเข้าคัดสรรค์ไปแล้วเราจะได้เรียนในรูปแบบไหนคะ แบบ ปวช.หรือ ปวส. หรือมหาลัย หรือว่าพาทไทม์ 
**
แล้วถ้าเราจบ ปวช.เราจะต้องทำงานใช้หนี้บริษัทกี่ปีคะ เขาจะหักเงินเดือนเรามั้ยหรือให้ทำงานเฉยๆให้เขา 
**
ประมาณนี้ค่ะ สอบถามเพิ่มเติมได้นะคะ เพราะมีอีกหลายคำถามมากค่ะแต่อันนี้เป็นคำถามหลักๆที่อยากรู้มากๆในตอนนี้ ใครที่พอจะตอบได้ช่วยให้คำตอบหน่อยนะคะเราเครียดมากจริงๆ ไม่รู้จะไปเส้นทางไหนต่อดี
ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้านะคะ🙏🏻
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่