ซื้อรถต่อคนอื่นมาผ่อนต่อ ทั้งที่คนนั้นยังผ่อนไฟแนนท์อยู่

วอนผู้รู้ช่วยหาทางออกให้หน่อยครับ ตามหัวเรื่องเลย
คือผมไปซื้อรถกลับพี่ อ.มา พี่ อ. แกก็ยังผ่อนไม่หมด ผมไปซื่อมาผ่อนต่อ ไม่ได้เปลี่ยนสัญญาอะไรทั้งนั้น 
เราแค่เขียนหลักฐานลงใน สำเนาบัตรประชาชนของพี่เขาว่าจ่ายงวดแรก 50.000 บาท (คือทำสัญญากันเอง) งวดต่อไปเดือนละ4.200 บาท
รวมทั้งหมดราคารถ 95.000บาท  คือผมผ่อนไปได้สักพักยอดเหลือ30.000 ผมเลยบอก พี่ผมขอจบเลยได้ไหม 30.000บาท 
พี่เขาก็ตอบตกลง พี่ อ.เขาก็บอกอีกประมาณ 3เดือน เล่มมาเอาตังมาให้พี่เขา 30.000 ที่เหลือก็รับเล่มไป
พอถึงวันที่เรานัดกันจริง พี่เขาก็บ่ายเบียง ว่าพี่ขอก่อน12.000 ได้ไหมช่วงนี้พี่ซ๊อต  คือผมถามไปว่าพี่ผ่อนหมดยัง ก็ยังไม่ตอบผม
เขาขอเวลาอีกเดือนเดี๋ยวเขาโทรกลับ ผมเลยโทรไปถามไฟแนนท์ ว่าคนชื่อนี้ค้างค่างวดอีกเท่าไหร่ ไฟแนนท์ก็บอกมาว่า ต้องให้เจ้าของรถตัวจริงโทรมาว่าให้อนุญาติ บอกขอมูลส่วนตัวกลับบุคคลอื่น ไฟแนนท์ถึงจะบอกผมได้ ผมโทรไปถาม ไม่ตอบผมบ่ายเบียงไม่ต้องห่วงเดี๋ยวพี่จัดการให้สบายใจได้เลย ล่าสุดบล๊อกไลน์ผมไปแล้วด้วย ผมกลัวจะโดนหลอกเอาตังไปฟรีๆ แต่รถเขาอยู่กับผม 
คำถามครับ ผมสามารถทำอะไรกับพี่เขาได้บ้างดำเนินคดีได้ไหม
หรือมีแบบสายเทาไหมครับเอาให้หนัก แบบที่ผมไม่โดนดำเนินคดี
กราบผู้รู้หน่อยครับ หมั่นไส้มากๆ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่