ปัญหาเรื่องสินสอด "ค่าขนม หรือ ค่าน้ำนม"

เจ้าของกระทู้กำลังมีจัดงานแต่งงานปลายปีนี้ค่ะ 

แต่ตอนนี้ยังคงมีปัญหาเรื่องการเรียกสินสอดของ พ่อและแม่ 
ท่านบอกว่าไม่เอาสินสอดนะ ฝ่ายชายจัดมาวางในงานเท่าไหร่ก็คืนไปเท่านั้น
แต่มีเรียก "ค่าขนม หรือ ค่าน้ำนม" แทน  อยากสอบถามว่าคนอื่นๆ ว่ามีเรียกค่าขนมแบบนี้ไหมคะ

ส่วนตัวไม่ค่อยเข้าใจ และไม่อินกับการให้สินสอดหรือเงินกับพ่อแม่ฝ่ายหญิง ในงานแต่งเลย
เราแค่คิดว่าจัดงานเพื่อเป็นการเริ่มต้นชีวิตคู่แค่นั้นเอง

ใครมีประสบการณ์หรือมีปัญหาเหมือนกันไหมคะ และสรุปแก้ปัญหายังไงกันบ้างคะ

ขอบคุณค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
ค่าขนมไม่เคยได้ยิน
แต่ค่าน้ำนมเคยได้ยิน
แต่สุดท้ายก็คือให้บ่าวสาวอยู่ดีครับ
เขาจะใส่ซองอั่งเป่าให้ครับ แต่ถ้า พ่อแม่ไม่ยุ่งเรื่องงานแต่ง เราก็คุยกับแฟนกันเองเลยก็ได้ครับ พ่อแม่เป็นตัวประกอบ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่