เรียนศิลป์-ฝรั่งเศส หรือ วิทย์-คณิต ดี

คือเราเคยตั้งกระทู้เรื่องไปรอบนึงก็ยังไม่ชัวร์กะความคิดตัวเอง ตอนนี้หนูอยู่ ม.3 ลังเลมาก ตอน ม.4 โรงเรียนให้เลือกได้2สายแบบสำรองสายนึงเผื่อไม่ติดสายแรกคือตอนนี้มีเสรีฝรั่งเศส หนูได้เรียนละรู้สึกชอบมากจริงๆชอบภาษาตั้งแต่ ม.1
เคยลองศึกษาพวก ภาษา สเปน เยอรมัน ฝรั่งเศส
รู้สึกว่าโอเคกะพวกนี้มากๆ แต่ลองอ่านหลายๆกระทู้เขาบอกว่าโอกาสหางานทำน้อย เข้าได้ไม่เยอะเท่าสายวิทย์ เด็กวิทย์-คณิต เข้าคณะสายศิลป์ก็ได้เพราะเด็กวิทย์-คณิตเรียนของพวกศิลป์ด้วย ส่วนสายวิทย์-คณิต คือใจนึงอยากเป็นหมอเพราะมันมีงานแน่นอนไม่ตกงานเอาจริงๆไม่ได้ชอบขนาดนั้นเท่าไหร่ วิทย์ชอบชีวะนะคะ พวกเคมีพอได้แต่ไม่ชอบฟิสิกส์ ส่วนคณิตหนูไม่เคเลยค่ะ5555 คือลังเลเพราะว่ากลัวจบสายศิลป์แล้วไม่มีงานทำ ตอนนี้คือโดนเปรียบเทียบกะญาติกะคนแถวบ้านบ่อยมากว่าเขาจบมีงานทำแล้ว ญาติสอบได้เกรด4ได้ขึ้บบอร์ดโรงเรียนตอนนี้เลยรู้สึกกดดันมากๆพอมีพี่ๆแนะนำงานถ้าจบสาย-ฝรั่งเศสได้มั้ยคะ ที่มันพอจะมั่นคง ความฝันหนูจริงๆคือชอบทำอาหารด้วยอยากมีร้านอาหารกับพี่สาว ได้ไปทำงานพวกต่างประเทศอะค่ะ เพราะจะได้หาเงินเป็นเงินทุนเปิดร้านอาหารกับพี่สาว พี่ๆช่วยแนะนำได้มั้ยคะ ว่ามีงานไหนมั่นคงควรเรียนสายไหน ถ้าภาษาหนูสนใจพวก สเปน เยอรมัน ฝรั่งเศส ถ้าแพทย์คงเกี่ยวกับจิตวิทยา เภสัช พวกเกี่ยวกับใบหน้าอะค่ะสกินแคร์ไรงี้(เน้นเคมีแน่เลย555)
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่