ผงล้างจานกัดก้นหม้อหุงข้าวเละ

ผมเพิ่งใช้งานเครื่องล้างจานได้ 4-5 วัน ครั้งล่าสุดได้ใส่หม้อหุงข้าวขนาดเล็กประมาณ 1 ลิตร เข้าไปล้างรวมกับจานชามและแก้ว พอเครื่องล้างจานล้างเสร็จเปิดออกมาถึงกับตกใจว่ามีผงล้างจานกองอยู่บนก้นหม้อหุงข้าวด้านนอก ซึ่งน่าจะเกิดจากผมวางหม้อหุงข้าวไว้ใกล้กล่องใส่ผงล้างจาน เมื่อกล่องมันเปิดคงหล่นมากองบนก้นหม้ออย่างที่ผมเจอ (ผมได้ขูดผงล้างจานออกไปก่อนถ่ายรูป) และก็สงสัยว่าทำไมก้นหม้อหุงข้าวถึงได้เป็นสภาพเหมือนโดนสารเคมีกัดเละขนาดนี้ แล้วถ้ามันตกค้างบนจานชามเราทานเข้าไปจะไม่อันตรายเหรอครับเนี่ย 

หมายเหตุ: ท่านใดพออธิบายเรื่องปฏิกิริยาที่ก้นหม้อหุงข้าวได้จะขอบพระคุณเป็นอย่างยิ่งครับ(ส่วนนี้ขอวิชาการจริงๆครับ)
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 1
จะเอาวิชาการก็ให้ข้อมูลครบๆ ดิ
ผงล้างจานคืออะไร ประกอบไปด้วยอะไร หม้อหุ้งข้าววัสดุอะไร เครื่องล้างจานระบบอะไร รุ่นไหน วางแบบไหน น้ำเยอะ น้ำน้อย แช่น้ำ้ได้ หรือละอองน้ำ มีอบมั๊ย
ถามลอยๆ จะเอาตอบวิชาการ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่