ถ้าอยู่คนเดียว​ ไม่มีญาติพี่น้อง​ วันที่เสียชีวิต​ จัดการยังไงคะ

เรากำลังวางแผนชีวิตคะ
ตอนนี้อยู่คนเดียวและคิดว่าคงต้องอยู่ไปคนเดียวแบบนี้​ อาจจะจนวันนึงที่จากโลกนี้ไป​ 

มีคำถามเรื่อง​การจัดการกับศพวันที่เราไม่อยู่แล้วคะ​ คือเรามีญาติ​ แต่ห่างมากจนเราคิดว่าเขาคงไม่อยากเป็นธุระให้​ และเราก็ไม่อยากรบกวนเขาด้วย

คิดว่า​ หรือเราจะบริจาคร่างให้โรงพยาบาลไป​ แต่ก็ไม่รู้ว่าแล้วถ้าเราอยู่คนเดียวใครจะโทรตามโรงพยาบาลให้มาเอาร่างเราไป​ หรือถ้ากรณีที่วันนึงร่างกายเราไม่เป็นไปตามเงื่อนไขการรับบริจาคแล้ว​ ต้องทำยังไงเหรอคะ

ก็ไม่ค่อยอยากให้เน่าอยู่บ้านจนเพื่อนบ้านมาขุดเจอเท่าไร​ แต่ก็... ยังนึกไม่ออกว่าจะจัดการยังไง
มีใครพอมีข้อมูล​ หรือศึกษาไว้แชร์ได้บ้างไหมคะ
ขอบคุณ​คะ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 12
เราอยู่คนเดียวมาตั้งแต่อายุ 63 จนถึงตอนนี้อายุเกือบๆ 72 แล้ว
ไม่เคยคิดเรื่องศพตัวเองหลังตายเลย
วันๆเราได้แต่ค้นข้อมูลเป็นภาษาอังกฤษ online เพื่อเรียนรู้อะไรแปลกๆใหม่ๆ คิดบวกใช้กฎแรงดึงดูด เพื่อดึงดูดเอาข้อมูลแปลกๆใหม่ๆมาให้เรียนรู้ และพัฒนาตัวเองอย่างไม่หยุดยั้ง ทำให้อยู่ดีๆโรคคนแก่ที่เคยเป็น หายหมด สุขภาพดีเยี่ยม มีความสุขจนเปี่ยมล้น
ความคิดเห็นที่ 3
ให้เป็นมิตรกับเพื่อนบ้านไว้ ทักทายเขาทุกวัน ถ้าวันใดไม่ออกมาทักทาย ก็ขอให้เขาช่วยโทรแจ้งพี่ร่วมได้เลย
ความคิดเห็นที่ 2
ก็ควรจะติดต่อใครสักคนไว้บ้างค่ะ เลือกคนที่สนิทที่สุด บอกเขาด้วยว่าเราบริจาคร่างกายไปแล้ว
ทำเป็นประจำ  ถ้าวันหนึ่งเราหายไป เขาจะได้มาดู

แต่ส่วนตัวนะ เราไม่คิดอะไรมาก ถ้าตายจริง ๆ ไม่รู้เรื่องอะไรแล้ว เรื่องการจัดการศพจะยังไง เป็นเรื่องของคนเป็นแล้วค่ะ
ความคิดเห็นที่ 14
เป็นเหมือนกัน วันนี้วันเกิด อายุ 56 แล้ว อยู่คนเดียว ไม่มีใคร อวยพร สักคน เหงาเหมือนกัน
ความคิดเห็นที่ 9
เราบริจาคร่างกายให้รพ.ไป   ตายไปไม่ต้องเป็นภาระญาติๆ    เกิดมาคนเดียวก็ตายไปคนเดียว เป็นธรรมดา  ไม่ต้องยึดติดใคร  ส่วนสมบัติถ้ามี  ก็ทำพินัยกรรมไว้ บริจาคให้สาธารณะกุศล  🙂
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่