ผมสงสัยว่าทำไมตัวเองไม่ค่อยมีความคิดสร้างสรรค์ครับ?

ผมเครียดกับตัวเองเรื่องนี้พอสมควรครับ พี่ๆคนไหนมีประสบการณ์กับตัวเองแบบนี้แล้วผ่านไปได้ยังไงช่วยเล่าได้ฟังหน่อยนะครับ

คือผมอ่ะไม่ค่อยมีความคิดสร้างสรรค์เลย

ผมเป็นคนเล่นกีต้าร์เป็นคือจับคอร์ดในได้เล่นแบบยากๆได้ แต่ยังต้องมานั่งดูคอร์ด นั่งจำคอร์ด แต่พอไปดูคนอื่นๆเค้าไม่เห็นต้องดู(อย่าว่าผมว่าอย่าเอาเปรียบเทียบกับคนอื่นเลยครับ มันต้องเปรียบจริงๆ)เค้าเล่นตามใจได้ปกติ แต่ผมเวลาเกากีต้าร์ก็ต้องเกาตามจังหวะ เช่น เบส 3231 มันก็จะวนอยู่แบบนี้ ไม่มีอะไรมาเสริมทั้งทีผมพยายามจะดีดเสริมนะ แต่ไม่ก็ไม่ได้อ่ะ

แล้วผมก็เป็นคนวาดรูปได้ วาดได้นะ ไม่ได้บอกว่าสวย
แต่พอวาดไปดูแบบอนิเมะไป คือวาดสวยมากแม่!! แต่พอพยายามคิดที่จะวาดตามในหัวคือมันไม่ได้จริงๆอ่ะ คิดก็พอคิดออกนะ แต่วาดออกมานี่แบบ ตามนั้นครับ

แล้วผมก็ชอบถ่ายรูปด้วย ผมจะเป็นคนชอบถ่ายรูปกล้องฟิล์ม ก็ถ่ายออกมาสวยนะ แต่ผมจะจัดองค์ประกอบในภาพออกมาไม่ค่อยดีอ่ะ แล้วกล้องผมก็เป็นแบบแมนนวลด้วย วัดแสงก็พัง ต้องมานั่งจำค่า f เองอีก แต่คนที่แบบไม่ต้องจำอ่ะ คือแบบถ่ายออกมาได้ดีมากกก ตัดมาทีผม...

รวมๆ3 อย่างด้านบนมันจะเป็นกีฬา พูดว่ากีฬาได้มั้ย
ถ้าได้ก็กีฬาแนวศิลปะอ่ะ
ถ้าถามว่าผมเก่งพวกกีฬามั้ย ตอบเลยว่าผมเล่นได้เกือบทุกกีฬา แต่ไม่ได้เล่นเก่ง เท่าที่มั่นใจในตัวเองคือ
3 อย่างด้านบน ที่คิดว่าตัวเองเก่ง แต่นั่นแหละ มันติดตรงที่ว่าผมไม่ค่อยมีความคิดสร้างสรรค์ไง

แล้วสำหรับคนที่คิดว่าผมอาจจะไม่ได้เก่งจริงๆ
คือกีต้าร์อ่ะ ผมเล่นได้ทุกคอร์ดทั้งคอร์ดในคอร์ดนอก คอร์ดยากๆ เกากีต้าร์ก็เกาแบบโหดๆได้ แต่ที่ผมต้องการคำตอบคือ ผมก็เกาแบบโหดๆที่ดูมาในยูทูป
แต่จะมาต่อยอดยังไงดี รู้ว่ามันต้องใช้ประสบการณ์
แต่ผมก็มี แต่ไม่ค่อยมีสมองไงครับ

ใครเคยทะเลาะกับตัวเองแบวนี้ช่วยเล่าให้ฟังหน่อยครับ ถ้าเขียนงงๆขอโทษด้วยนะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่