แฟนซีรีส์จีนคิดอย่างไรกับจีน?

กระทู้คำถาม
1: สนใจประวัติศาสตร์/วัฒนธรรมจีนไหม?
ผมสนใจเรื่องประวัติศาสตร์นักรบจีนและเรื่องผีจีน

2: รู้เรื่องการเมืองจีนเท่าไหน?
ผมจริงๆแล้วรู้เรื่องการเมืองจีนมากกว่าการเมืองไทยเพราะว่ามันมีแหล่งข้อมูลในภาษาอังกฤษมากกว่าการเหมืองไทย (ผมอ่านไทยช้าครับ) มันมีน้อยแต่ก็เพียงพอที่จะแกะสลักได้ ผมรู้เรื่องฝ่ายการเมืองแตกต่างในรัฐบาลจีนและการกระทำของเขามากกว่าคนปกติ

3: เคยไปจีนไม่? แล้วอยากไปไหม?
เคยไปมาเก๊าครับ อยากไปจีนแผ่นดินใหญ่บางวัน

4: คิดอย่างไรเกี่ยวกับเรื่องไม่ดีเกี่ยวกับจีน (เขื่อนแม่น้ำโขง, นักท่องเที่ยว, #nnevvy, COVID-19), สิ่งพวกนี้ทำให้อยากดูซีรีส์จีนน้อยลงไหม
เขื่อนแม่น้ำโขง: อยากให้จีนปล่อยน้ำมากขึ้น
นักท่องเที่ยว: จีนเป็นประเทศที่การก่อสร้างเร็วกว่าการพัฒนามารยาท เดี๋ยวเขาก็ดีเอง
#nnevvy: ไม่สนมันมีคนบ้าไม่อินเตอร์เน็ตเยอะ คนไทยก็มีบางคนไปด่าเขมรกับพม่าก็ไม่ได้แตกต่างกันมาก
COVID-19: เป็นภัยพิบัติทางธรรมชาติ

5: มีซีรีส์ไทยและดาราไทยไปดังในจีน (ไบรท์, วิน, กลัฟ, มิว) คิดอย่างไรกับเรื่องนี้?
ดีใจที่คนจีนรู้จักเรื่องเกี่ยวกับไทยนอกจากอาหารและการท่องเที่ยว

6: นอกจากซีรีส์จีน ดู/อ่านการบันเทิงจีนอะไรบ้าง (donghua, แอนิเมชั่น, หนัง, manhua)?
ผมดู donghua และหนังจีน ขี้เกียจอ่าน manhua จีนมีศักยภาพที่จะทำหนังได้ดีแต่ในภาวะที่สีจิ้นผิงยังเป็นผู้นำอยู่ มันเสี่ยงเพราะว่าเขาเซ็นเซ่อร์เยอะ จริงๆแล้วเขาก็ยังดีอยู่ตอนช่วงแรกๆ แต่ช่วงหลังแล้วเข้มงวดมากขึ้น (รายการไอดอลโดนแบน, ละคร BL โดนแบน, และเล่ห์รักวังต้องห้ามก็โดนแบน)
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่