นอนไม่หลับเพราะกลัวนอนไม่หลับ เป็นอย่างงี้มาเดือนกว่าแล้วค่ะ ไม่ได้นอนมาติดต่อกัน6วันแล้วค่ะ

เราเป็นเด็ก20ที่พึ่งมีอาการอย่างงี้มาประมาณ1เดือนค่ะ เริ่มแรกคือเราติดโควิดเมื่อประมาณเดือนที่แล้ว แล้วเราอาการค่อนข้างหนักมากเพราะส่วนนึงเป็นคนร่างกายอ่อนแอ+กับเป็นภูมิแพ้หนักมาก ปกติก็หายใจลำบาก เหนื่อยง่ายอยู่แล้ว พอเป็นกลัวโควิดเลยพยายามจะนอนเร็วๆค่ะเพราะไม่อยากไอไม่อยากทนกับอาการของโควิด แต่เราเป็นคนที่นอนดึกมากๆตี4-5อย่างงี้มาตลอดหลายเดือน(เรียนออนไลน์นานก็เลยนอนเช้าบ่อยค่ะ)ช่วง2-3วันแรกเลยพยายามข่มตานอนตั้งแต่4-5ทุ่ม แต่ใันก็ไม่หลับเพราะเราหายใจลำบาก+กับเครียดเรื่องอาการ จะมาหลับอีกทีคือเช้าไปถึงสายๆเลยค่ะ แล้วเราต้องตื่นมากินยาตลอดเช้า เที่ยง เย็น กลายเป็นไม่ได้นอนเลย เพราะเดี๋ยวตื่นๆ พอคืนที่4-5เราเลยพยายามอย่างหนักที่จะนอนให้หลับเพราะเราเหมือนไม่ได้นอนเลยมาหลานวันแล้ว เรานอนไปพร้อมกับความคาดหวังว่าจะต้องหลับจนมันกลายเป็นความเครียดค่ะ เครียดที่นอนไม่หลับจนมันทำให้นอนไม่หลับ จนเริ่มวันที่7เรามีอาการตัวชาวาบเย็นตั้งแต่สมองจนปลายเท้าเลยค่ะ เป็นทุกครั้งที่หลับตาแล้วพยายามนอน เหมือนมันกระวนกระวาย ตื่นเต้นหรืออะไรก็ไม่แน่ใจค่ะ แต่ที่แน่ๆคือเรานอนไม่ได้เลยตอนกลางคืน จนมันมาน็อคเองตอนเช้า แต่ตอนนี้เรานอนตอนเช้าไม่ได้แล้วค่ะ เพราะมอเปิดเเล้ว แล้วเราเรียนสายวิทย์สุขภาพด้วย เรียนทั้งวันทุกวัน พอตกกลางคืนต้องอ่านหนังสือหนักมาก แบบอ่านถึงตี1ก็อยากจะนอนพักเพราะสมองตื้อมากไม่ได้นอนสะสม แต่พอล้มตัวลงนอนก็มีอาการแบบเดิมตลอดเลยค่ะ เราพยายามทำทุกทางแล้ว นั่งสมาธิ อ่านหนังสือ ฟังเพลง ฟังธรรมะ อดนอนหนักๆให้มันน็อคแต่พอร่างกายนอนอิ่มในครั้งนั้นก็เป็นแบบเดิมอีกค่ะ จนกลายเป็นตอนนี้เหมือนเราโฟกัสแต่เรื่องการนอนจนไม่มีความสุขเลยค่ะ อย่างที่บอกเราเรียนสายสุขภาพเราเลยรู่วิธีRelax วิธีเบื้องต้นของการรักษา แต่มันไม่ช่วยเลยค่ะ แล้วยิ่งเราเรียนหนักมากๆกลายเป็นเราจะตายให้ได้เลยตอนนี้ แล้วถ้าเกิดเราจะต้องไปหาหมอเราควรไปหาหมอเบื้องต้นยังไงดีคะ ไปแจ้งที่ไหนแผนกไหนยังไง คือเราเรียนสาสุขปี1ค่ะ ยังไม่รู้ระบบการเข้ารับการรักษาขนาดนั้น ปรึกษาแม่แม่ก็บอกแค่อย่าเครียดนอนๆไปก็หลับ แล้วยิ่งตอนนี้เราอยู่หอกับเมท3คน เห็นเมทหลับได้ทุกครั้งที่มีเวลาให้หลับแล้วยิ่งเครียดค่ะ อยากพักสมองบ้าง วันนี้มีอาการเพิ่มค่ะ คือแอบงีบกลางวันในห้องสมุดแล้วเรากระตุกค่ะ แบบพอเหมือนมันจะหลับแล้วกำลังจะวูบแต่ร่างกายเรามันต่อต้านหรือยังไงไม่รู้แต่เราใจกระตุกจนสะดุ้งตื่นเลยค่ะ ตื่นมาตัวชาใจสั่น เป็นงี้3รอบติดเลยในเวลา1ชม.ที่พยายามจะนอน(เพราะมีเวลาให้พักแค่นี้) ปรึกษาเพื่อนเพื่อนบอกให้ไปหาหมอ แต่เรามาเรียนต่างจังหวัด ใกล้บ้านไม่มีญาติอยู่แถวนี้เลยไม่รู้จะต้องเริ่มจากตรงไหนยังไงเลยค่ะ ฝากหน่อยนะคะ ขอบคุณสำหรับแนะนำล่วงหน้าค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่