ขอคำแนะนำแนวทางในการแชร์ปริ้นเตอร์กับคอมสองตัว (มีข้อจำกัดเรื่องอุปกรณ์)

กระทู้คำถาม
สวัสดีครับเพื่อน ๆ ขอคำแนะนำในการแชร์ ปริ้นเตอร์หนึ่งตัวกับคอมพิวเตอร์สองตัวครับ

เป็นของวัดแถวบ้าน หลวงพ่อเรียกให้ไปดูว่าจะทำยังไงให้คอมสองตัวนี้ใช้ปริ้นเตอร์ร่วมกันได้ โดยอุปกรณ์มีตามนี้
- ปริ้นเตอร์ที่ต้องการแชร์ Hp neverstop 1000w มี wireless แต่ไม่มี Lan ปัจจุบันเชื่อมต่อทาง usb กับคอมตัวเดียว
- คอมพิวเตอร์พีซี 2 เครื่อง ไม่มีการ์ดไวไฟ มีแต่ช่องแลน ลง OS Windows 7 กับ microsoft office เน้น excel และเน้นกระดาษ F14
- คอมฯ ทั้งสองเครื่องต่อผ่าน Switch Hub (ไม่ใช่เร้าเตอร์) ไม่สามารถออกเน็ตได้
(แต่หากใช้ต้องใช้เน็ตต้องให้พระอีกกุฏิเสียบสายแลนเข้าเร้าเตอร์ที่มีเน็ตให้เท่านั้น ปกติห้องนี้จะไม่มีเน็ตใช้ ต้องร้องขอเป็นคราว ๆ)
- ข้อจำกัดเรื่องความรู้ด้านการใช้อุปกรณ์คอมของพระที่ใช้งานน้อยมาก ไม่เหมาะกับเทคนิคซับซ้อน พิมพ์และสั่งปริ้นได้อย่างเดียว

อยากหาวิธีให้คอมสองเครื่องใช้ปริ้นเตอร์ตัวนี้ร่วมกันได้แบบง่าย ๆ แต่ด้วยที่ตัวคอมทั้งสองตัวไม่มีระบบ wireless
ทำให้ไม่สามารถใช้ร่วมกับระบบ wifi ของปริ้นเตอร์ตัวนี้ได้ จะใช้แชร์ทางแลนตัวปริ้นเตอร์เองก็ไม่มีระบบ lan มีแต่ wireless กับ usb 
และในระบบไม่มี Router ไม่มีอินเน็ตเน็ต ใช้ระบบ Offline อย่างเดียว

วิธีแรก คิดวิธีไว้คือซื้อ Printer Switc (Auto Cross) ราคาประมาณ 250 บาท มาใช้เชื่อมต่อปริ้นเตอร์กับคอมสองตัวน่าจะง่ายและประหยัดที่สุด
แค่กดสลับไปมาเวลาใช้งาน

วิธีสอง ซื้อตัวรับสัญญาณไวไฟ มาใส่ที่คอมทั้งสองตัว ราคาก็น่าจะประมาณ 250+250 = 500 บาท แล้วใช้ wi-fi direct กับปริ้นเตอร์
แต่รู้สึกจะยุ่งยากเวลาจะใช้งานแต่ละที ไม่แน่ใจว่าระบบวินโดวส์ใช้งานได้ไหม เคยใช้สั่งผ่าน Smartphone ได้ 

วิธีสาม หาเร้าเตอร์ไวไฟมือสองมาใช้ กับซื้อตัวรับไวไฟมาใส่กับคอมทั้งสองตัว ราคาน่าจะราว 200+250+250 = 700 บาท แล้วตั้งระบบ wifi printer ให้ใช้

และวิธีสุดท้าย ซื้อปริ้นเตอร์ใหม่อีกเครื่องมาใช้กับอีกเครื่องเลย ก็น่าจะราว ๆ 3000-5000 บาท วิธีนี้จบปัญหาเลยแต่ใช้งบเยอะสุด
อีกอย่างงานของพระน้อยมากปีนึงพิมพ์เอกสารฎีกาทางพระไม่เกิน 200 แผ่นต่อปี
อดีตเคยมีปริ้นเตอร์ใช้อีกตัว แต่ปัจจุบันพังไปแล้วเพราะไม่ได้งานเลยเป็นปี ๆ ทำให้ลูกยางเสื่อมสภาพ ฟีดไม่ไป หมึกรั่ว ยกไปร้านบอกไม่คุ้มแล้ว

ปัญหาที่ขอคำแนะนำก็ประมาณนี้ครับ ควรจะเป็นแบบไหนแนะนำได้เลยครับ ขอบคุณครับ

อัพเดทนะครับ ตั้งกระทู้ไว้หลายวันเพื่อน ๆ แนะนำวิธีมาหลายวิธีอยู่ ตอนนี้ก็อุปกรณ์ dlink dsl-2640bt แต่ยังไม่เข้าใจวิธีเซ็ตเท่าไหร่
ยังไงรบกวนเพื่อน ๆ แนะนำด้วยครับว่าต้องเซ็ตตั้งค่ายังไง ขอบคุณครับ

อัพเดท 22/8/65
ต้องขออภัยที่ไม่ได้เข้ามาอัพเดท เนื่องจากติดขัดปัญหาเวลาไม่ตรงกับทางวัดเลยยังไม่ได้เข้าไปติดตั้งครับ เราว่างทางวัดไม่ว่าง ทางวัดว่างเราไม่ว่าง
และตอนนี้ได้ไปค้นเร้าเตอร์เก่า ๆ ได้ tp-link TD-W8968 มาเตรียมไว้รอแล้ว ได้โทรถามทาง tplink แล้วเจ้าหน้าที่บอกใช้ได้
และได้แนะนำวิธีติดตั้งมาเบื้องต้น เหลือแค่รอเวลาที่เข้าไปลองติดตั้งครับ
ต้องขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยเหลือ และขออภัยที่ไม่ได้แจ้งอัพเดทด้วยครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่