เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

การดึงภาพจาก OBS Vitual Studio ขึ้นบน Streamyard (จากฝั่งผู้ร่วมประชุม)

ที่บ้านเป็นกล้อง webcam ยี่ห้อ Signo E-Sport เนื่องจากตัวกล้องไม่มีโปรแกรมที่สามารถ crop ภาพหน้าจอให้แคบลงได้ จึงต้องปรับแต่งและใช้งานด้วย OBS หลังจากนั้นก็นำไปเข้าร่วมประชุมผ่านโปรแกรม ZOOM ที่ดาวน์โหลดมาติดตั้งในคอม (โดยเป็นผู้เข้าร่วมประชุม ไม่ได้เป็น Host) ภาพจาก OBS Virtual Camera ใช้งานได้ปกติครับ แต่พอวันถัดมา ผู้จัดประชุมเปลี่ยนมาใช้ Facebook Streamyard ผ่าน Chrome Browser หลังจากผู้จัดประชุมดึงเราเข้ากลุ่มแล้ว ภาพจาก OBS ไม่สามารถดึงขึ้นหน้าจอได้ ภาพวีดิโอจากกล้องที่เคยมีในโปรแกรม OBS ก็หายไป เหลือแค่จอ display ของโปรแกรม OBS สีดำว่างๆ มีแค่ volume meter ใน OBS ที่ยังวิ่งอยู่ ส่วนภาพที่เข้าไปใน Facebook Streamyard กลายเป็นภาพ Bypass จากกล้องปกติ พอเข้าไปเลือกการตั้งค่าของภาพวิดิโอของเราใน Streamyard แล้วเลือกเป็น OBS Virtual Camera ก็มี pop up แจ้งเตือนขึ้นมาว่า browser เราไม่รองรับการใช้งานของโปรแกรม อะไรประมาณนี้ครับ แต่อ่านไม่ทัน เลยไม่ทันจำว่า pop up บอกว่ายังไงบ้าง  
สอบถามหน่อยนะครับว่า ถ้าเราเป็นผู้เข้าร่วมประชุมในโปรแกรม Facebook Streamyard แล้วจะใช้โปรแกรม OBS ส่งภาพเข้าร่วมประชุม สามารถทำได้ไหมครับ โปรแกรมรองรับไหม ถ้าหากทำได้ จะมีวิธีการตั้งค่าอย่างไรบ้างครับ แต่ถ้าหากทำไม่ได้ กรณีที่เราเป็นเพียงผู้เข้าร่วมประชุม จะมีโปรแกรมอะไรที่สามารถ crop ภาพจากกล้องของเราแล้วนำขึ้นไปร่วมในกลุ่มได้บ้างครับ

ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่